Qua nhiều năm có Máy hút bụi iRobot, tôi đã học được phổ thông mẹo và thủ thuật. Một số lời khuyên là lý tưởng nhưng các lời khuyên khác mà bạn có thể chưa bao giờ nghe nói tới.

Lagihitech đã liệt kê 23 mẹo hút bụi robot say mê của tôi dưới đây và tôi kỳ vọng bạn thấy chúng thật hữu ích như tôi!

1: Tiêu dùng kẹp dây thiết bị

Robot hút bụi vô tình cũng bị vướng vào các dây nguồn của thiết bị điện trong nhà và đôi khi bạn có thể gặp may mắn vì robot ko bị vướng trong dây nhưng thường thì chúng sẽ không bị rối.

Phương pháp tốt nhất là nên dùng kẹp để giữ dây khỏi mặt đất.

2: Để gọn gàng giày của bạn

Theo thói quen thì khi về bạn sẽ để giày 1 bên cửa ra vào và lúc khiến việc robot vô tình sẽ hút phải dây giày của bạn.

Bởi vậy hãy sắp đặt giày gọn ghẽ lên giá nhé hoặc nhét dây vào trong giày của bạn.

3: Hãy ngẫu nhiên

Giả dụ bạn có robot hút bụi của bạn ở cộng 1 vị trí sạc luôn luôn làm sạch cộng 1 phòng, phải chăng nhất là trộn nó lên một tí. Đặt 1 dòng ghế hoặc thậm chí một mẫu giày ở một vị trí đột nhiên để trộn nhịp điệu làm cho sạch.

Điều tuyệt vời của máy hút bụi là chúng làm cho sạch những khu vực mà chúng ta có thể bỏ lỡ vì chúng lập bản đồ hoặc đi xung quanh phòng 1 cách tình cờ. Nhưng nếu như bạn luôn có robot thu vén cộng một phòng theo cùng 1 bí quyết thì nó không hoàn toàn làm cho sạch rẻ nhất với thể.

4: Ghế nghiêng?

Đôi khi robot hút bụi của bạn không thể chui xuống gầm ghế vì kích thước to hơn. Đối với 1 cảnh huống hoàn hảo, rẻ nhất là lật ghế và đặt chúng lên bàn để robot hút bụi có thể làm sạch bên dưới chúng. Giả dụ đây chẳng hề là một tuyển lựa, bạn có thể di chuyển ghế tới một phòng khác hoặc lật chúng ra. Tôi thậm chí đã được biết là đặt ghế ở 2 bên và để robot làm cho sạch quanh đó chúng theo phương pháp ấy.

Nhưng cách mê say của tôi để khiến cho sạch dưới các loại ghế cạnh tranh là dựa chúng vào 1 dòng gì ấy . Điều này cho phép robot khiến sạch dưới bàn và ghế vì nó chỉ phải ứng phó sở hữu hai chân thay vì 4. Chỉ làm theo phương pháp này nếu như bạn ko ngại những cái ghế cọ xát với tường hoặc thậm chí ngã xuống trong 1 số tình huống.

5: Bộ đếm thời gian

Rộng rãi máy hút bụi đương đại sở hữu thể được thiết lập để chạy bằng bộ hẹn giờ hoặc kiểm soát qua áp dụng. Hãy tận dụng lợi thế này để theo dõi nhé.

6: Xem nó!

Lúc bạn lần trước tiên nhận được robot hút bụi, bạn cần xem nó khiến cho việc lần trước hết. Đây ko phải là 1 vấn đề bởi vì hầu hết mọi người đều rất thích xem robot khi họ lần đầu tiên mang được chúng.

Xem thêm:
Cónên tìm robot hút bụi thông minh hay không?
Bạn muốn xem nó bị kẹt ở đâu và những điều cần tránh?

7: Lông thú cưng

Mẹo thấp nhất tôi với thể đưa ra về lông thú cưng lúc đề cập tới máy hút bụi robot là chạy chúng thường xuyên. Bạn sở hữu thể thấy nên chạy robot hút bụi mỗi ngày ví như bạn sở hữu phổ thông thú cưng để làm sạch lông thú cưng.

8: Thảm

Làm cho sạch thảm chẳng phải là 1 vấn đề quá lớn đối mang robot. Bạn hãy yên tâm vì robot thông minh sở hữu thể trèo lên thảm và khiến sạch thường ngày nhé.

9: Bảo trì

Chỉ vì bạn với máy hút bụi robot ko mang tức thị bạn ko phải làm cho sạch robot. Vẫn cần phải loại bỏ tóc và bụi khỏi các con lăn, chổi quét và bánh xe thường xuyên.

Đây là 1 video hướng dẫn cho thấy khiến cho thế nào để làm sạch một Roomba.

10: Phụ tùng thay thế

Một mẹo lớn cho máy hút bụi robot là bạn cần nhớ thay thế 1 số phòng ban của nó. Chổi quét bên cần phải được thay thế thường xuyên hơn sau ấy bạn nghĩ. Vì một khi nó gãy hoặc xơ rụng thì hiệu quả làm cho sạch kiên cố sẽ giảm.

Pin không còn đó mãi mãi và nếu đã dùng 2 năm với pin hiện tại của bạn, thì tôi sẽ xem xét pin mới.

Đừng quên các bộ lọc cũng cần được thay thế!

11: Nhắc về phụ tùng thay thế

Khi nhắc về những phòng ban thay thế, một mẹo khác là bạn phải nhớ rằng máy hút bụi robot của bạn sẽ ko còn đó mãi mãi.

Tôi muốn thay thế Roomba của tôi cứ sau 5 năm. Tôi sở hữu thể nhắc 5 năm là 1 tuổi thọ có ích trên máy hút bụi robot. Khoa học trong những thứ này tăng trưởng rất nhanh và thật khó để tin rằng chúng sẽ ở đâu sau 5 năm nữa, nhưng tôi biết tôi muốn khoa học ấy trong 5 năm.

12: Đọc hướng dẫn

Vui lòng đọc hướng dẫn sử dụng thật kĩ trước khi dùng robot nhé. Một số người tò mò và muốn trải nghiệm ngay khi chưa đọc chỉ dẫn, điều đấy thật là ko nên.

13: Tránh nước

Robot là thiết bị điện tử sáng tạo nhưng chưa thể hút được nước. Thành ra đừng chạy robot trên thảm ướt và chú ý khiến sạch những vũng nước nếu sở hữu trong nhà bạn và nên chặn cửa nhà vệ sinh lúc robot hoạt động nhé.

14: Trạm sạc

Rẻ nhất là đặt trạm sạc trên 1 bề mặt phẳng như gỗ cứng hoặc gạch.

Bộ sạc phải được đặt phẳng trên sàn, không với gì tiếp giáp với nó ở cả hai bên trong chí ít là nửa mét.

Hạn chế để bộ sạc hoặc thậm chí các bức tường ảo nơi ánh nắng sở hữu thể chiếu vào vì điều đó mang thể gây lầm lẫn cho các cảm biến của máy hút bụi robot.

Đừng lo lắng nếu robot của bạn đôi đột nhiên tậu thấy trạm sạc tại nhà. Roomba của tôi 999/1000 lần sẽ mua thấy cơ sở vật chất nhà nhưng đôi khi nó hết pin trước khi nó hoạt động. Ko mang vấn đề gì lớn nếu máy hút bụi của bạn không tìm thấy trạm sạc, chỉ cần nhặt nó lên và đưa nó trở lại trạm sạc. Cỗi nguồn là do những cảm biến bị bụi bám vào, hãy khiến sạch các cảm biến của robot và trạm sạc nhé.

Xem thêm:
Robot hút bụi lau nhà sáng tạo nào thấp nhất 2019
15: Dòng bỏ sự lộn xộn

Bạn vẫn cần nhặt đồ chơi, áo xống hoặc bất kỳ sự lộn xộn nào mang thể ở trên sàn nhà. Khu vực rộng mở làm việc thấp nhất để khiến sạch và lộn xộn sở hữu thể khiến cho mọi thứ chậm lại.

Đừng quên chiếc bỏ bất kỳ sự lộn xộn nào từ dưới gầm giường của bạn vì robot của bạn sẽ khiến sạch dưới đấy. 1 Máy hút bụi hoạt động tuyệt vời để làm cho sạch dưới giường của bạn.

16: Hãy để nó tự khiến việc!

Tôi biết thỉnh thoảng bạn có thể cảm thấy lo lắng nếu robot hút bụi không tới được 1 chỗ mà hãy nhẫn nại. Nó với thể mất một lúc để làm sạch số đông phòng, chỉ cần để nó làm việc và Quan sát nó thôi.

17: Cân kể hai?

Ví nhưbạn với một ngôi nhà đa tầng, bạn mang thể muốn xem xét một máy hút bụi cho mỗi tầng. Giả dụ bạn chỉ với một robot hút bụi và 1 ngôi nhà 2 tầng, bạn sẽ phải đợi nó khiến sạch tầng dưới cộng và sau đó sạc lại trước khi thực hành tầng trên.

18: Tường ảo hoạt động tuyệt vời

Giả dụ bạn có 1 bát thức ăn cho vật nuôi, bạn cần sở hữu Tường ảo quanh đó nó. Điều này giữ cho robot khỏi va đập và làm cho đổ thức ăn hoặc nước ra khỏi bát. Bạn thậm chí mang thể cần 1 loại để giữ robot hút bụi ra khỏi các phòng hoặc khu vực riêng lẻ.

Đừng quên thay pin trong những bức tường ảo lúc chúng hết pin.

19: Điều chỉnh cho sàn

Robot hút bụi sáng tạo để hút sạch trên sàn thường ngày hay ngay cả trên thảm. Hãy đặt chế độ khiến cho sạch là Automatic.

20: Xem xét nhu cầu của bạn

Tùy vào diện tích sàn của bạn và số phòng trong nhà bạn sẽ với từng model máy hút bụi theo yêu cầu. Bởi vậy hãy Đánh giá thật kĩ trước khi sắm sản phẩm.

21: Tránh hot và lạnh

Một mẹo hay cho máy hút bụi robot là tránh để chúng ở nơi quá nóng và nơi quá lạnh. Pin trong máy hút bụi ko thích nhiệt độ cao.

22: Giữ cho đế sạc sạch

Thường bị quên, đế sạc cũng cần được giữ sạch. Bụi bẩn sẽ tích trữ trên ấy, và bạn hãy làm cho sạch các điểm kết liên giữa đế và robot.

Phải chú ý tránh nước và hạn chế làm cho sạch đế sạc lúc đang cắm điện.

23: Dùng lần đầu

Khi bạn lần trước tiên nhận được robot mới của mình, phải chăng nhất là cho nó sạc hoàn toàn qua đêm trước khi bạn tiêu dùng lần đầu tiên. Điều này cũng phải khiến cho khi bạn thay pin mới.

Mẹo này thường là mẹo bị bỏ qua số một vì mọi người đều hào hứng chơi sở hữu robot mới và muốn sử dụng nó ngay.