Đại học có phải là con đường độc nhất vô nhị để thành công? Đây là thắc mắc, là trăn trở của tương đối nhiều bạn trẻ bây giờ. Đối với người xưa, cần phải lập công và thi cử thì mới sở hữu thể… lập thân cùng với lập nghiệp được. Còn đối với xã hội tiên tiến hiện tại, còn có nhiều hơn các con đường để đến với thành công. Vào đại học là 1 trong những con đường đấy. Nhưng thỉnh thoảng, người ta bị ánh sáng của con đường này làm mờ mắt, lầm tưởng đó là con đường độc đáo mà bỏ quên rằng, còn nhiều con đường khác để lập nghiệp, để phát triển, thể hiện bản lĩnh, năng lực của mình ngoài cánh cổng đại học.

>>> Có thể bạn quan tâm: học điêu khắc chân mày ở đâu hcm

Vì sao tâm lý của nhiều người là phải thi bằng được vào đại học?

Hầu hết phụ huynh học sinh đều cho rằng, để bảo đảm mai sau tốt nhất cho con em mình sau này, con đường độc nhất là phải học đại học. Do đó, nhiều cha mẹ áp đã áp đặt con em mình vào những cái khuân mẫu mà họ mong ước. Điều này vô tình tạo nên áp lực lớn đối với chính bản thân các em – người rõ nhất về lực học và khả năng của mình.

Không chỉ vậy, chẳng thể phủ nhận tất cả nghĩ suy đó của những bậc phụ huynh. Trong điều kiện xã hội như hiện nay, cũng như trong xu hướng phát triển xứ ở, dù vào đại học chẳng phải là con đường độc nhất vô nhị nhưng vẫn là tuyến đường tốt nhất cho thế hệ trẻ. Có rất nhiều người dù đã có nghề nghiệp lâu dài nhưng vẫn đeo đuổi mơ ước, khát vọng có được tấm bằng đại học, với Biện pháp tham dự học ở chức, học liên thông.

>>>Tham khảo thêm: học spa miễn phí ở đâu

Khi tốt nghiệp đại học, các thời cơ cho nghề nghiệp sẽ nhiều hơn, cuộc sống tốt cùng với toàn bộ hơn. Có dịp được tiến thân, khẳng định năng lực và bản lĩnh của mình. Đặc biệt trong trong thời đại Kỹ thuật thông tin phát triển như vũ bão hiện nay, việc nâng cao trình độ và nguồn nhân công là cực cần phải có và là 1 khuynh hướng tất yếu của các bạn trẻ. Vì vậy có được tấm bằng đại học vẫn là một ước muốn của những bậc phụ huynh cũng như 1 bộ phận tuổi teen.

Nhưng mà có phải chỉ có đại học mới là con đường độc nhất để thành công?

Tôi muốn hỏi các bạn, vậy theo bạn, thế nào mới được gọi là thành công?

Thành công là lúc mình làm được điều gì ấy như mình niềm ao ước.

Là lúc mình trưởng thành, có nghề nghiệp với thu nhập ổn định, cống hiến cho xã hội.

Là lúc mình có cuộc sống ấm no hạnh phúc.

Là khi mình đủ điều kiện, đủ khả năng để để ý đến tất cả người cần quan tâm, lo cho các người mình cần phải lo toan…

Cùng với mọi người đi học là để trang bị cho mình các tri thức để họ có thể áp dụng vào cuộc sống. Thao tác các niềm đam mê của mình, gặt hái được các kết quả nhất định.

Ấy thì đâu chỉ có trường đại học mới có thể trang bị cho bạn tất cả kiến thức ấy?

Ví như bạn không thi đỗ đại học, vẫn còn có tất cả lối đi khác mở ra trước mắt các bạn, vẫn có thể học cao đẳng, trung cấp, cao đẳng nghề,… miễn là chọn được lĩnh vực thích hợp dùng năng khiếu và sở thích của bản thân mình.

Xã hội mà chúng ta đang sống bởi cực coi trọng bằng cấp buộc mỗi người cứ phải đua chen nhau vào đại học. Thừa nhận, đấy là 1 tấm vé giúp các bạn đơn giản được chấp nhận khi bước chân vào xã hội, dễ làm có công ăn việc làm và thành công hơn.

Nhưng tấm bằng đại học đấy không phải là những khi mà xã hội đang phải đối mặt với tình trạng thừa thầy thiếu thợ. Thiết tưởng, nếu như các học trò đều tốt nghiệp đại học rồi làm “thầy” thì lấy đâu ra tất cả công nhân kỹ thuật lành nghề để lớn mạnh các ngành công nghiệp, tìm đâu ra y tá cho các bệnh viện?

Thế thì tại sao bạn không lựa chọn điều mà xã hội đang cần trong khi nó lại tương thích với khả năng cùng với niềm mê say của mình hơn?

Giả dụ bạn cần những minh chứng để xác định chắc chắn rằng, học đại học không phải là con đường duy nhất để thành công, tôi hoàn toàn có thể đưa ra cho các bạn một loạt các tỉ dụ về các tỷ phú toàn cầu mà không cần bằng đại học như Bill Gates, Lawrence Ellision, Sheldon Adelson,…

Bởi vậy, ví như không thi đỗ đại học các bạn cũng đừng quá bi quan. Có nhiều thời cơ để cho bạn thực hiện mong ước của mình mà không cần cứ phải vào đại học.

Vận mệnh con người nằm ở đôi tay, khối óc, sự học hỏi và việc không ngừng cố gắng, hoàn thiện bản thân.

Người ta nói rằng: “Trên B- đường thành công, không có B- chân của những kẻ lười biếng”.

Hãy nỗ lực lên các bạn nhé! hocviensacdep tin các bạn có thể tự B- đi bằng đôi chân của mình để tới được bến bờ thành công.