Cụ thể, khi đi du lịch Sapa bạn cần lưu ý những điều sau:

Phương tiện đi và về tại Sapa:
Từ Hà nội đi đến Sapa bạn có thể chọn lựa khá nhiều phương tiện di chuyển. Đi ô tô, tàu hỏa hoặc những bạn đi phượt có thể đi xe máy để trải nghiệm nhiều hơn khung cảnh đường đi. Tuy nhiên với thời tiết đầu xuân se lạnh đôi lúc có mưa như thế này bạn nên chọn ô tô là phương tiện di chuyển, vừa bớt lạnh, không dính nhiều bụi bẩn cũng như đảm bảo sức khỏe cho bạn.

- Ô tô: Bạn có thể đến những bến xe gần nhất, rất nhiều chuyến xe sẽ đưa bạn đến Sapa, tùy thuộc vào từng loại xe mà chi phí vé bạn cần trả sẽ khác nhau những thường dao động từ 170.000 đến 350.000 một vé.

- Tàu hỏa: Nếu có ý định đi tàu hỏa bạn cần tìm hiểu khung giờ xuất phát của tàu hỏa để chủ động trong thời gian đi. Vé đi tàu hỏa hiện nay đến Sapa dao động từ 200.000 đến 500.000 1 vé tùy thuộc loại vé bạn muốn mua. Tuy nhiên tàu hỏa thường không đến tận nơi mà bạn phải dừng tại ga Lào Cai sau đó bạn cần bắt xe bus tới Sapa với giá vé là 40.000 đến 50.000 đồng 1 vé. Nếu bạn muốn đi nhanh hơn có thể gọi taxi hoặc thuê xe riêng.

- Phương tiện bạn có thể dùng đi lại tại Sapa:
Khi du lịch Sapa bạn có thể thuê xe máy để có thể chiêm ngưỡng hết những cung đường đẹp nhất, tuy nhiên vào thời tiết mưa và lạnh bạn cũng nên thật cẩn thận khi lái xe. Nếu như bạn không tin tưởng vào tay lái của mình thì bạn nên chọn đi theo tour để không cần lái xe hoặc bạn có thể thuê xe để đảm bảo được sự an toàn nhất định cho bản thân cũng như người thương.

Nơi ở khi tới Sapa:
Vào thời tiết lạnh và mưa phùn đầu xuân bạn nên chọn cho mình những khách sạn cao cấp một chút sẽ có điều hòa để bạn không cần lo lắng về thời tiết rét. Nếu bạn chọn lựa những khách sạn 2 sao, hoặc những nhà trọ thì bạn nên chuẩn bị quần áo thật ấm để chống lại cái lạnh. Những khách sạn bạn ở bạn cũng có thể thuê những túi sưởi hoặc đèn sưởi để có thể tăng độ ấm cho căn phòng.

Ăn uống ở Sapa:
Du lịch ngày càng phát triển chính vì vậy mà các nhà hàng cũng như các quán ăn từ cao cấp đến bình dân mọc lên rất nhiều, bạn có thể chọn lựa cho mình quán ăn hợp lý, khiến bạn có thiện cảm cũng như phù hợp với kinh tế hiện tại của mình. Tuy nhiên với khí hậu se lạnh bạn nên chọn cho mình những món ăn nóng hổi nhưng đừng quên những đặc sản nơi đây nha. Nếu đi đông người bạn hãy cùng bạn bè ngồi quanh nồi lẩu, hoặc ngồi tụm lại thưởng thức đồ nướng vừa ngon, no bụng lại ấm cúng.

Nếu bạn chưa có cho mình những kinh nghiệm du lịch Sapa 4 ngày 3 đêm cũng như những dự định cụ thể, lịch trình chi tiết và không chắc chắn thì bạn hãy tìm đến Bio Travel để có được chuyến đi hoàn hảo nhất phù hợp với từng mục đích cũng như khả năng tài chính của mình nhé!
Nguồn: http://biotravel.vn/cam-nang-du-lich...gay-3-dem.html
Xem thêm: http://biotravel.vn/cam-nang-du-lich...iuong-nam.html