Hãy G+ và Chia Sẻ Bài Viết Để Nâng Tầm Chất Nhé Các Bạn
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Trao đổi về Tóc - Những thắc mắc và kinh nghiệm liên quan ( phần 3 )

Trích dẫn Gửi bởi Lamitie
    Dạo này mình hơi bận nên có thể trả lời hơi muộn 1 chút :d
    Nhân tiện mình nói sơ lại về việc đuôi tóc 1 chút, có 2 vấn đề thế này;
    - Thời tiết mùa hè ngoài miền bắc cũng như trong nam độ ẩm thấp và nhiệt độ cao nên da cơ thể cũng bị mất nước và tóc cũng vậy nên thường có cảm giác đanh khô hơn vào mùa ẩm. Cái này khắc phục bằng cách sử dụng bộ sản phẩm moisture (độ ẩm), uống nhiều nước và ăn nhiều hoa quả, về dầu dưỡng như argan oil hay moroccanoil thì nó không có tác dụng moisture nhé. Đôi khi nhiều bạn bị từ bên trong cơ thể cho nên da khô, tóc cũng có biểu hiện khô và hơi xoăn quăn, tóc không được đen mà hơi ngả màu nâu đen. Thế nên những bạn bị như thế nên nên tăng cường hoa quả, chế độ ăn để hạn chế.
    - Do làm hóa chất mà ít sự chăm sóc thì đuôi tóc thường có cảm giác hơi khô, hơi ráp tay. Về cái này bạn có thể theo 2 bước: Làm giảm mức độ hư tổn và bước 2 là chăm sóc hàng ngày.
    Muốn nhuộm bằng các pp tự nhiên thì mình không đảm bảo vì tóc châu á có lượng hạt màu nâu và đỏ nhiều nên muốn nhuộm = cafe hay cà rốt gì đó thì bạn cần đẩy hết hạt màu nâu và đỏ này ra khỏi tóc bằng cách tẩy tóc rồi sau đó làm các biện pháp tự nhiên kia thì nó sẽ lên được phần nào, tuy nhiên về độ bền thì mình không chắc.
    Tóc sạch, bạn gội và thấm bằng khăn bông nhé vì tóc bẩn có dầu và bụi sẽ hạn chế phần nào việc lên màu.
    Chị ơi vậy với tóc của em như thế thì em dùng dầu gội, xả sau đó dùng dưỡng maroccanoil và em hấp lạnh 1 lần/tuần. Nhưng cứ đến mùa đông là em lại bị rất nhiều gàu nên em muốn dùng sản phẩm chăm sóc dịu nhẹ cung cấp ít độ ẩm.Chị giúp em với. Hjc hjc
    Mà chị ơi để giảm hư tổn cho tóc thì em nên làm những gì ạ? Tóc - Tất cả những thắc mắc và kinh nghiệm liên quan ( phần 2 )

lamitie:cám ơn em.gội đầu xong có phải sấy khô kô em?hay chỉ thấm bằng khăn bông,rồi chờ khô.và sàn phẩm nhuộm tóc thường ghi thời gian nhuộm là 20 đến 30 phút,tùy loại.thời gian để thuốc đó,mình tính từ lúc chải thuốc,hay tính từ lúc chải xong hết thuốc trên tóc.vì tự nhuộm,thời gian chải thuốc cũng mất đến 30 đến 40 phút rồi,nên ko biết tính kỉu gì,chải màu xong,có cần phải quấn ủ gì ko,hay quấn gọn tóc lên là được.mình ko ở vn,bên này muốn đi làm tóc rất khó,và mắc,nên mình đang tập tành tự nhuộm tại nhà.

LAMITIE:quên mất.sản phẩm xả khô dạng xịt(dùng khi gội đầu xong),khi dùng nó,thì ko cần dùng đến xả ướt lúc gội đầu,hay dùng cả hai loại.đợt này chăm chút cho tóc một chút,nên hỏi nhiều.cám ơn em nha.

hì hnay e nhuộm luôn rồi chị ạh, đợi 1 tuần sau xem màu nó lên thế nào, search trên gg thấy mấy pp nhuộm tự nhiên của nc ngoài ng/ liệu lạ khó tìm quá, mà thuốc nhuộm và thuốc uốn hãng nào tốt hả chị ( cho e bít tên sp bán trong nc thôi nha :-s ), dầu gội dành cho tóc nhuộm hiện nay có hãng nào nổi bật k ạ?. Tóc nhuộm gội vs dầu oliu chắc k có vấn đề j phải k chị?

Trích dẫn Gửi bởi Lamitie
    - Mình cũng đã nói là không xác định đc khi nào và bao nhiêu % nên chỉ trừ khi bạn nào thích tự nhiên và nhiều thời gian thì thử thôi.
    - Tóc xoăn bông tự nhiên thì ngoài ép duỗi thì khó có cách nào giữ nó thẳng lâu dài được đâu bạn. Thứ 1 bạn chọn dòng cho tóc thẳng mượt, thứ 2 là sau gội nên dùng 1 chút gel làm thẳng tóc rồi sấy thì nó sẽ giữ được 1 khoảng thời gian cho bạn. Vì chất tóc các biểu bì nó không khép thẳng lên nhau mà xếp hờ và hơi chỉa ra nên mới có hiện tượng xù như vậy.
    Gọi là ít dưỡng các hãng chửi mình chết vì nhu cầu và hãng nào cũng cố đưa vào những dưỡng chất nhất chứ chả ai đi lùi như thế cả ;d.
    Tuy nhiên bạn cần cho mình thêm thông tin là tóc bạn như thế nào: Thẳng, xoăn, nhuộm, da đầu có triệu chứng gì không, ngắn hay dài, đuôi tóc có khô lắm không, tóc có bị chẻ ngọn, tóc chỉa hay không?...ví dụ thế vì nó có nhiều dòng nhiều hãng lắm bạn ah.
    Tks chị, vậy chị tư vấn cho e cách trị rụng tíc nhanh bằng sp gì vs ạ, vào mùa lạnh nó sẽ rụng tệ hơn mà tóc e mỏng lắm r chị ạ

Trích dẫn Gửi bởi hoa_dao32
    Chị ơi vậy với tóc của em như thế thì em dùng dầu gội, xả sau đó dùng dưỡng maroccanoil và em hấp lạnh 1 lần/tuần. Nhưng cứ đến mùa đông là em lại bị rất nhiều gàu nên em muốn dùng sản phẩm chăm sóc dịu nhẹ cung cấp ít độ ẩm.Chị giúp em với. Hjc hjc
    Mà chị ơi để giảm hư tổn cho tóc thì em nên làm những gì ạ?
    Bạn tránh dùng dòng nào có dòng "Dưỡng ẩm' hoặc "Moisture" - tiếng Anh.
    Tóc hư tổn
    Trích dẫn Gửi bởi yeumuathuvn
    lamitie:cám ơn em.gội đầu xong có phải sấy khô kô em?hay chỉ thấm bằng khăn bông,rồi chờ khô.và sàn phẩm nhuộm tóc thường ghi thời gian nhuộm là 20 đến 30 phút,tùy loại.thời gian để thuốc đó,mình tính từ lúc chải thuốc,hay tính từ lúc chải xong hết thuốc trên tóc.vì tự nhuộm,thời gian chải thuốc cũng mất đến 30 đến 40 phút rồi,nên ko biết tính kỉu gì,chải màu xong,có cần phải quấn ủ gì ko,hay quấn gọn tóc lên là được.mình ko ở vn,bên này muốn đi làm tóc rất khó,và mắc,nên mình đang tập tành tự nhuộm tại nhà.
    Em hơi vội nên nhiều khi tiện xưng hô bạn, sr chị nhé.
    Chị nhuộm lần đầu thì sau khi để tóc khô chị chia tóc ra làm nhiều phần, em cũng không rõ trên mạng có hướng dẫn cách chia hay không mà miêu tả thì lằng nhằng quá? Ở ngoài nếu để ổn thì cần giấy bạc để cuộn phần tóc đã làm tránh dây màu ra những phần tóc khác. Nếu tóc chưa nhuộm bao giờ hoặc đã nhuộm từ lâu thì chị nhuộm thân và đuôi tóc trước rồi sau đó mới quay trở lại nhuộm chân tóc vì nếu quết từ chân tới ngọn thì chân tóc có thể màu sáng hơn thân nhìn không ổn. Còn việc quấn hay ủ thì chị kiếm giấy bạc hoặc gì đó để ngăn không bị dây màu qua phần chưa nhuộm.
    Trích dẫn Gửi bởi yeumuathuvn
    LAMITIE:quên mất.sản phẩm xả khô dạng xịt(dùng khi gội đầu xong),khi dùng nó,thì ko cần dùng đến xả ướt lúc gội đầu,hay dùng cả hai loại.đợt này chăm chút cho tóc một chút,nên hỏi nhiều.cám ơn em nha.
    Xả khô thay cho xả thường và không cần xả lại với nước chị.
    Trích dẫn Gửi bởi camilla.snowy
    hì hnay e nhuộm luôn rồi chị ạh, đợi 1 tuần sau xem màu nó lên thế nào, search trên gg thấy mấy pp nhuộm tự nhiên của nc ngoài ng/ liệu lạ khó tìm quá, mà thuốc nhuộm và thuốc uốn hãng nào tốt hả chị ( cho e bít tên sp bán trong nc thôi nha :-s ), dầu gội dành cho tóc nhuộm hiện nay có hãng nào nổi bật k ạ?. Tóc nhuộm gội vs dầu oliu chắc k có vấn đề j phải k chị?
    Mỗi hãng sẽ có tont màu mạnh cho riêng mình, và hiện nay nhiều hãng đã có những công nghệ mới trong làm màu nên khó so sánh hoàn hảo lắm bạn. Còn dầu gội cho tóc nhuộm thì bạn nên chọn dòng nào không sulfat là tốt nhất vì nó làm phai màu nhuộm nhanh hơn (là dạng chất tẩy rửa) như tigi có dòng colour combat.
    Gội với dầu ô liu? có lẽ là gội xả xong để ủ với dầu ô liu chứ?

[/QUOTE]
    Mỗi hãng sẽ có tont màu mạnh cho riêng mình, và hiện nay nhiều hãng đã có những công nghệ mới trong làm màu nên khó so sánh hoàn hảo lắm bạn. Còn dầu gội cho tóc nhuộm thì bạn nên chọn dòng nào không sulfat là tốt nhất vì nó làm phai màu nhuộm nhanh hơn (là dạng chất tẩy rửa) như tigi có dòng colour combat.
    Gội với dầu ô liu? có lẽ là gội xả xong để ủ với dầu ô liu chứ?[/QUOTE]
    Tigi có bán trong siêu thị k vậy chị, hay phải mua online và order?. Àh gội đầu với dầu oliu ý e là hòa 1 ít dầu oliu vào dầu gội rồi gội như bth ý mà, ủ thì e lười lắm vs cả dầu oliu nhớt nhớt khó chịu lắm

[/QUOTE]
    Tigi có bán trong siêu thị k vậy chị, hay phải mua online và order?. Àh gội đầu với dầu oliu ý e là hòa 1 ít dầu oliu vào dầu gội rồi gội như bth ý mà, ủ thì e lười lắm vs cả dầu oliu nhớt nhớt khó chịu lắm
    [/QUOTE]
    Chỉ có ở salon, bạn có thể hòa vào cùng dầu gội nhưng mà nó khá nhờn, nhất là khi mùa hè mồ hôi nhiều mà tóc lại nhờn thì bết không hay lắm.

Khong biet vi sao ma e dung bo nounou cua davines lai rung toc ghe gom va da dau thi noi mun. Ban e no mua ho no bao la hang nhap tu Y con e lai nghe moi nguoi noi la khong phai vay lam em phan van qua. Bac Lamitie oi lam on giup em voi. Tx bac nhieu. Toc em thuoc dang toc thuong, chua nhuom, lam xoan lan nao.
    Em viet tren dthoai nen khong go dau duoc.

Trích dẫn Gửi bởi anbinhloc
    Khong biet vi sao ma e dung bo nounou cua davines lai rung toc ghe gom va da dau thi noi mun. Ban e no mua ho no bao la hang nhap tu Y con e lai nghe moi nguoi noi la khong phai vay lam em phan van qua. Bac Lamitie oi lam on giup em voi. Tx bac nhieu. Toc em thuoc dang toc thuong, chua nhuom, lam xòan lan nao.
    Em viet tren dthoai nen khong go dau duoc.
    - Rụng tóc mình có nói khá nhiều những nhóm nguyên nhân:
    + Nhóm nguyên nhân do làm hóa chất và chăm sóc không đúng nên gây ra tình trạng tóc yếu => rụng nhiều hơn và sớm hpn chu kỳ sống của tóc
    + Nhóm nguyên nhân bên trong cơ thể, hóc môn...liên quan nhiều đến cơ thể chứ không do tác động bên ngoài
    + Do chăm sóc, sinh hoạt hàng ngày, chế độ ăn...
    Để biết kỹ hơn thì mình ko thể viết hết ý được vì cực dài nên bạn tham khảo thêm những bài viết của mình tại blog: lamitie.vn, mình có nêu khá chi tiết từng nguyên nhân nhỏ trong đó.
    Sau khi bạn tham khảo bài viết thì có thể tự rút ra được ít nhiều nguyên nhân theo chủ quan của bạn, sau đó cho mình thêm các thông tin mà bạn phát hiện ra thêm như dạo này có tiếp xúc 1 hoạt chất nào ko, có uống loại thuốc nào ko, có uống thuốc phụ nữ, thuốc 1 số bệnh, trước khi dùng nounou có vấn đề gì không...ví dụ thế thì mình mới nắm rõ hơn đc.
    - Còn về vấn đề nổi mụn thì thường do bị viêm nhiễm, thường thời tiết nóng ra nhiều mồ hôi và do đó dầu cũng tiết ra nhiều hơn. Nếu bạn cào đầu mạnh khi gội hoặc do tiếp xúc với môi trường bụi bẩn nó cũng làm bít lỗ nang lông và do đó cũng có thể cộng hưởng xảy ra tình trạng này. Bạn nên đến viện da liễu để biết chính xác và bác sĩ có thể kê cho bạn kháng sinh và thuốc bôi, trong thời gian này bạn ngưng dùng các loại dầu gội vì dù ít nhiều nó cũng có chất tẩy, bạn mua lá thơm hoặc gội bằng thảo dược như chanh, bồ kết...sau khi khỏi có thể quay lại dùng sản phẩm.
    - Mình cũng là người dùng, cái này hải quan và thuế có lẽ sẽ chịu trách nhiệm. Mình không trẻ nhưng cũng không đến mức già mà gọi em là "bác" thấy hơi bùn =))

Các Chủ đề tương tự

1. Kinh nghiệm mua đất nền Bình Dương
    Bởi lakss19 trong diễn đàn Nhà Đất - Bất Động Sản
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 06-21-2015, 11:05 PM
  2. Xin kinh nghiệm chữa rụng tóc khi gội đầu.
    Bởi azho trong diễn đàn Mua Bán Thời Trang
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 05-21-2015, 07:57 AM
  3. Chia sẻ kinh nghiệm chữa rụng tóc
    Bởi aiemranko trong diễn đàn Mua Bán Thời Trang
    Trả lời: 19
    Bài viết cuối: 12-25-2013, 05:17 PM
  4. Kinh nghiệm chăm sóc tóc bằng bia nè các mẹ
    Bởi lgiangquan trong diễn đàn Mua Bán Thời Trang
    Trả lời: 19
    Bài viết cuối: 08-22-2013, 02:25 AM