Hãy G+ và Chia Sẻ Bài Viết Để Nâng Tầm Chất Nhé Các Bạn
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Liệu pháp thiên nhiên cho tóc dầu dễ rụng, viêm da đầu

Đã có khá nhiều topic về tóc, em mạo muội xin phép mod lập topic riêng dành cho tóc dầu dễ rụng, viêm da đầu.
    Ngày nay, dưới tác động của mũ bảo hiểm và thời tiết ôi nhiễm, cùng với sự thay đổi xoành xoạch các kiểu tóc, sự can thiệp quá nhiều từ hóa chất; mái tóc thề chắc khỏe của chúng ta ngày càng yếu dần. Ở topic này, em mong nhận được sự đóng góp, trao đổi của các mẹ về các tip, DIY về chăm sóc da đầu.
    Em đã từng sở hữu một mái tóc dày, chắc nhưng đó là cái thời em chưa từng biết đến uốn và duỗi ạ. Sau này, mật độ uốn duỗi nhuộm càng dày, kèm theo sự đóng góp của cái nồi cơm điện. Tóc em đua nhau rụng, rụng thê thảm, kèm theo ngứa da đầu, tóc giòn và dễ gãy dù không chẻ ngọn. Em đã quay lại gội bồ kết chanh gần nửa năm, tóc mọc lại nhiều nhưng vẫn rụng. Và sau một thời gian tìm tòi, em tự đúc kết ra điểm yếu của tóc mình.
    1 Da đầu bị dầu + chân tóc yếu nên nếu không gội sau 1 ngày thì dễ rụng.
    2 Dùng quá nhiều sản phẩm dưỡng tóc do tóc khô khi bị can thiệp hóa chất => da đầu hơi dư ẩm, và bị bí tắc bởi thành phần silicone trong dầu gội nên cũng rụng.
    Và đây là kinh nghiệm đúc kết của em sau 3 tháng thử nghiệm:
    - Dưỡng da đầu bằng mask tỏi mật ong mỗi ngày 2 tiếng trước khi gội đầu. ( ủ 10 ngày liên tục rồi nghỉ 1 tuần, sau đó tiếp tục lại liệu trình, liên tục trong 3 tháng ạ)
    - Gội đầu hàng ngày bằng sản phẩm làm sạch nhẹ nhàng (hoặc có độ dưỡng nhẹ) dành cho tóc thường, hoặc tóc hơi khô (vì chúng ta gội đầu hàng ngày nên không sợ sản phẩm làm dầu tóc đâu ạ) + xả tóc bằng giấm táo và chanh thay vì dùng dầu xả
    - Tử bỏ các loại dầu gội quá nhiều dưỡng, tạm thời quên đi các loại siêu dưỡng dành cho tóc hư tổn, tóc khô (vì em uốn nên ngọn tóc hơi khô ạ)
    - Tuyệt đối không dùng dầu ủ tóc, mà chỉ dùng 1-2 giọt dầu vuốt vào ngọn tóc ( nhất là phần khô) . Thay vào đó em sẽ ủ tóc bằng sữa chua/ mật ong.
    - Thay mũ lót trong nón bảo hiểm hàng ngày. Cuối tuần thì đem mũ bảo hiểm đi phơi nắng.
    Công thức làm mask tỏi mật ong
    3 lạng tỏi lý sơn xay nhuyễn
    400ml mật ong
    Ngâm tỏi và mật ong trong lọ kín màu tối (không được dính nước) và để 3 ngày, sau đó mỗi lần ủ thì ta chắt 2 thìa cà phê nước rồi thoa lên chân tóc.
    Để 2 tiếng rồi gội sạch lại bằng sản phẩm làm sạch tóc phù hợp, xả qua giấm táo rồi quấn khăn lên tóc khoảng 30p sau đó sấy khô chân tóc. Với những bạn muốn dưỡng phần đuôi tóc thì thoa khoảng 1-2 giọt dầu lên phần chân tóc rồi quấn khăn ủ. Không nên dùng khăn chà lên da đầu và tóc, nó sẽ dễ làm xơ tóc và rụng tóc.
    Sau 30p, tóc đã ráo nước thì dùng máy sấy để cách tóc 20 cm, thổi gió vào chân tóc để chân tóc khô ráo.
    Lưu ý với những bạn da đầu bị viêm tuyệt đối không được để tóc ẩm để đi ngủ hay quấn lô, mún quấn lô thì phải bảo đẩm 15cm gần chân tóc khô ráo hoàn toàn.
    Lượng mật ong và tỏi trên không làm nóng da đầu, nếu bạn nào chưa quen thì 1 tuần đầu có thể pha thêm 1 thìa cà phê nước.
    Tỏi có khả năng chống rụng tóc, trị viêm da đầu. Mật ong dưỡng ẩm, sát khuẩn nhẹ và phục hồi da đầu bị hư tổn.
    Lưu ý:
    Mùi tỏi sẽ mất đi khi chúng ta gội đầu bằng nước ấm, xả lại giấm bằng nước lạnh và sấy khô tóc.
    Phương pháp này không cho mái tóc mềm oặt, mướt rượt như gội và xả bằng dầu xả thường, nhưng bảo đảm tóc chắc, khỏe và không bị gãy rụng do quá khô ( trừ khi tóc bạn hư tổn quá nặng). Nếu bề mặt tóc khô, bạn có thể ủ mật ong lên than tóc và ngọn tóc.
    Hiệu quả giảm rụng chỉ thấy rõ sau 3 tháng. Vì tóc chết sau 3 tháng mới rụng khỏi da đầu.
    Phương pháp này không áp dụng cho các bạn bị dị ứng mật ong hay tỏi.
    Và đây là kinh nghiệm cá nhân của Pi, có thể hợp với bạn này, có thể không hợp với bạn khác.
    Pi mong nhận được sự chia sẻ các bí kíp chăm sóc da đầu từ các bạn, vì một mái tóc dày mượt không rụng, vì một ngày gội đầu mà không phải vét cống do tóc rụng. hihi

E chưa thử cách này bao giờ nhưng có thời gian ủ hỗn hợp dầu olive,mật ong,1 quả trứng gà lên tóc.Để hẳn nửa ngày rùi gội xả bt.1 tuần dùng 1 lần mà tóc chắc khỏe,mướt rượt.Mà kể cả e k dùng dầu xả hay dầu dưỡng,lúc là tóc ai cũng bảo tóc khỏe

Trích dẫn Gửi bởi iupooh
    E chưa thử cách này bao giờ nhưng có thời gian ủ hỗn hợp dầu olive,mật ong,1 quả trứng gà lên tóc.Để hẳn nửa ngày rùi gội xả bt.1 tuần dùng 1 lần mà tóc chắc khỏe,mướt rượt.Mà kể cả e k dùng dầu xả hay dầu dưỡng,lúc là tóc ai cũng bảo tóc khỏe
    Cái này làm chắc chân tóc cưng ơi. Nhất là nấm da đầu, hay là chân tóc nổi mụn hạt hạt ý

Em ko biết tỏi lý sơn là tỏi j cơ chị?
    Dùng tỏi ở nhà hay dùng để khử dầu vẫn được hả c
    tóc e bình thường, ko dầu ko khô nhưng vì cái nồi cơm điện chết dịch mà tóc mới gội xong thì bung, bóng, đẹp, đội cái nồi di chuyển từ nhà --> trường thì tóc bẹp dí, bù xù như ... =((

Trích dẫn Gửi bởi pisu_2012
    Công thức làm mask tỏi mật ong
    3 lạng tỏi lý sơn xay nhuyễn
    400ml mật ong
    Ngâm tỏi và mật ong trong lọ kín màu tối (không được dính nước) và để 3 ngày, sau đó mỗi lần ủ thì ta chắt 2 thìa cà phê nước rồi thoa lên chân tóc.
    Tỏi lý sơn là tỏi gì hả bạn? Có phải loại mình vẫn hay nấu ăn không?

Tỏi lí sơn là loại tỏi nhỏ, bé xíu. Thường được bán trong siêu thị. Sở dĩ Pi dùng tỏi lí sơn vì mùi nó nhẹ, hay đúng hơn là khá thơm so với tỏi tây. Nếu các bạn không có tỏi lí sơn thì dùng tỏi nhà ok nhé.

Trích dẫn Gửi bởi iupooh
    Mình cũng làm gần giống bạn này, thêm mấy giọt chanh, ủ 30p thôi xả lại tóc mướt lắm.

hic, tóc e ngày xửa xưa cũng óng mượt lắm chỉ có cái là rất mỏng thôi, mặc dù e nhuộm 1 lần, mà tóc e bj xơ xác, tiêu điều, cứ sấy xog là tóc k còn dấu hiệu của "chị mượt" nữa. E cũng đang tìm cách pục hồi.

Trích dẫn Gửi bởi HaNguyen2186
    hic, tóc e ngày xửa xưa cũng óng mượt lắm chỉ có cái là rất mỏng thôi, mặc dù e nhuộm 1 lần, mà tóc e bj xơ xác, tiêu điều, cứ sấy xog là tóc k còn dấu hiệu của "chị mượt" nữa. E cũng đang tìm cách pục hồi.
    Nếu thế chị có thể dùng pp ủ của Bé iupooh, nó phục hồi tóc khá tốt

Trích dẫn Gửi bởi pisu_2012
    Cái này làm chắc chân tóc cưng ơi. Nhất là nấm da đầu, hay là chân tóc nổi mụn hạt hạt ý
    Pi cho mình hỏi là cách này dùng có hết viêm chân tóc không? Pi nói chân tóc nổi mụn hạt có phải là khi tóc rụng mình nhìn thấy ở chân tóc có 1 hạt màu trắng giống cồi mụn cám phải ko? Tóc mình bị như vậy.
    Mình cũng có áp dụng nhiều phương pháp, cũng có giảm nhưng không hết hẳn (có thể do mình không có thời gian để làm đều đặn). Trả lời giúp mình nhé. Thanks!

Các Chủ đề tương tự

1. Dầu gội thảo dược thiên nhiên trị rụng tóc
    Bởi camerakeeper trong diễn đàn Mua Bán Thời Trang
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 05-26-2015, 10:05 PM
  2. Dầu dừa-tinh dầu từ thiên nhiên.
    Bởi nhangui24h trong diễn đàn Mua Bán Thời Trang
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 05-26-2015, 04:56 PM
  3. 17 biện pháp tự nhiên cải thiện tất cả tình trạng tóc yếu
    Bởi giaimadidong01 trong diễn đàn Mua Bán Thời Trang
    Trả lời: 0