Chả hiểu sao nửa năm nay tớ bị rụng tóc rất nhiều (trước giờ không có đâu, hic hic), xài bao nhiêu loại dầu gội ngăn rụng tóc tá lả mà chẳng ăn thua. Tớ chuyển sang tham khảo mày mò tự làm mặt nạ để dưỡng tóc, ủ tóc, thấy hiệu quả, mà lại hoàn toàn thiên nhiên nên khỏi lo “tác dụng phụ”. Mừng quá, viết lên đây luôn.
Mặt nạ dầu dừa + dầu olive
Trộn đều 2 loại dầu lại với tỷ lệ: 1 muỗng dầu olive, 2 muỗng dầu dừa. Thoa lên tóc từ gốc đến ngọn, ủ tóc trong khoảng 30 – 45ph rồi gội lại với dầu gội. Tớ rất “cưng” mặt nạ này vì dễ làm (trộn trộn vô thôi ạ, không cần xay cắt gì), mà lại hiệu quả nữa. Lúc đầu tớ làm cách ngày (tuần 3 – 4 lần), sau khi tóc đỡ rụng thì 1 tuần tớ chỉ làm 1,2 lần thôi.
Mặt nạ lòng đỏ trứng gà + chuối
1 quả chuối cắt nhỏ, dầm nhuyễn rồi trộn cùng với 1 lòng đỏ trứng gà. Bôi hỗn hợp lên tóc, ủ tóc trong từ 30 – 40ph rồi gội đầu cho sạch. Điểm trừ của mặt nạ này là mùi không dễ chịu lắm (với tớ thôi, ko biết các bạn thì sao), nên tớ làm mỗi 1, 2 lần rồi bỏ. Nhưng nghe nói loại này rất tốt cho tóc, gì chứ chuối là cực nhiều vitamin A, E, nếu bạn nào ko sợ mùi thì cứ thử rồi cho tớ biết kết quả với ạ.
Mặt nạ bơ + mật ong + dầu olive
1 quả bơ bỏ vỏ, nghiền nát, trộn với 2 muỗng dầu olive và 1 muỗng mật ong. Bôi hỗn hợp lên tóc, sau 20 phút, gội sạch với dầu gội. Các bạn nào tóc rụng do quá khô, xơ thì mặt nạ này sẽ có tác dụng rất tốt ạ.