Hãy G+ và Chia Sẻ Bài Viết Để Nâng Tầm Chất Nhé Các Bạn
Kết quả 1 đến 5 của 5

Kinh nghiệm dưỡng tóc dầu, nhuộm thường xuyên nhưng tóc ko khô, xơ, chẻ ngọn

Chia sẻ với các bạn kinh nghiệm dưỡng tóc của riêng tớ. Có những mẹo nghe rất đỗi bình thường nhưng có thể các bạn chưa nghĩ tới đó
    Trước tiên giới thiệu qua tóc tớ là tóc dầu nhé, trong khi các bạn khác 4, 5 ngày mới phải gội đâu thì tớ phải gội hàng ngày (với tóc mái) & cách ngày (cả đầu), ko thì cứ bết dầu như là ở dơ cả tuần ý. Tóc tớ tuy chưa được bóng khỏe như quảng cáo dầu xả, nhưng với tần suất làm hành hạ tóc của tớ là 1 lần/tháng (nhuộm chân) thì có thể nói tóc được như bây giờ là hay lắm rùi hihi. Ko hề khô, xơ và chẻ ngọn 1 cọng nào đâu. Chút kinh nghiệm của tớ: - Tận dụng kiểu tóc sẵn có: tớ tóc xoăn tự nhiên, tận dụng lợi thế này để những kiểu xoăn dợn nhẹ, vừa ko tốn tiền làm tóc, vừa ko làm hại đến tóc. Muốn thay đổi thì để dài hoặc cắt ngắn, cắt mái là nhìn khác lắm rồi. Vài năm mới duỗi hay uốn này nọ. - Ko bao giờ cột tóc sẽ dẫn đến gãy, có ngấn tóc. Trời nóng tớ chỉ bới lên, khi xõa xuống lại thành xoăn xoăn tự nhiên khá đẹp. - Khi đội mũ bảo hiểm: ko bới dc thì tớ túm tóc bỏ vào cổ áo (tóc tớ dài mà ^^)là ko sợ bị nắng làm khô tóc, bắt bụi (tóc dầu mà) hay rối bù vì chạy xe nữa. - Khi chải tóc: các bạn cũng đừng chải đầu khi tóc còn ướt nhé. Nghiên cứu cho thấy tóc yếu nhất là lúc ướt, vì vậy hãy đợi khô rồi hãy chải. Tớ thì ko bao giờ chải đầu hết hihi. Nói nghe lạ đời, nhưng tóc xoăn mà chải ra là xấu liền, mất nếp liền, với tớ toàn túm tóc vào cổ áo như trên nên tóc ko bám bụi, ko rối nên thấy cũng chẳng cần chải. Ngủ dậy hơi rối xíu thôi thì lấy tay làm lược 10s là xong. Cái này bạn nào thích chải thì chải, đừng ném đá hihi, bạn nào tóc xoăn tự nhiên sẽ hiểu. - Khi gội và xả: tớ dùng dầu gội hữu cơ, đôi khi là bồ kết hoặc các thể loại handmade ko hóa chất. Các loại này bạn nào xài rồi sẽ biết là dầu gội rất ít bọt và dầu xả thì độ mượt chỉ = 1/10 trong siêu thị. Nhưng tớ xác định là muốn tốt cho tóc chứ ko phải muốn mượt nhất thời. Nên với những loại dầu gội này, các bạn có thể cho thêm nhiều nước sẽ tạo bọt dễ và nhiều hơn. Sau khi xả thì vuốt vài giọt dầu dừa là tóc bóng mượt thôi. Hoặc có thể bôi dầu dừa trước khi gội cũng giúp bảo vệ tóc. - Sau khi gội thì tớ quấn khăn cho nước thấm bớt vào khăn trong 15p, rồi mới sấy, sẽ mau khô hơn gấp 3 lần, đỡ hại tóc và đỡ tốn điện. Khi nào sắp ngủ thì thế, còn bình thường thì tớ quấn khăn rồi để tóc khô tự nhiên. - Rụng tóc: về phần này tớ thấy nhiều chị em hơi quá lo. Tớ tìm hiểu thấy bảo ng khỏe mạnh rụng trung bình khoảng 100-120 sợi tóc/ngày đó. Tóc tớ cũng trong khoảng này thôi. - Khi nhuộm tóc: để ko bị rát da đầu khi nhuộm, tớ để đầu dơ 3-4 ngày, chất dầu tự nhiên sẽ bảo về da đầu, tớ ko bao giờ bị rát khi nhuộm Để thuốc nhuộm ko dính vào các vùng da xung quanh, các bạn lấy vaseline bôi vào mấy chỗ đó. - Khi tạo kiểu: tớ vote cho các kiểu tối ngủ búi tóc, sáng ra cũng xoăn lọn như ai Còn nếu dùng nhiệt, tớ ko rành công nghệ tóc nhưng tớ nghĩ các bạn chọn kiểu nào mà làm nóng dạng hơi nước sẽ đỡ hư hại hơn là nhiệt bình thường.
    Vài kinh nghiệm nhỏ của tớ, còn các bạn làm thế nào? Cùng chia sẻ kinh nghiệm nhé

Hihi đúng là đơn giản vậy mà mình cũng k nghĩ đến nhất là vụ túm tóc bỏ vào cổ áo. Thank chủ top nhé.

ôi hay nhỉ. để em thử xem sao. Tóc em ngày xưa cũng trâu lắm, uốn kẹp giả 15p là thẳng đơ ra í. Sau khi uốn 1 lần và nhuôm 2 lần thì tóc yếu, đc cái tối tối cuốn lô là tóc tự cúp vào, xinh lắm, cúp cả ngày luôn haha.
    Tóc em lúc đang gội thì siêu rối và siêu khô, lau hơi khô thì bớt hơn, lúc khô hoàn toàn thì ko rối, cũng khá mượt. Tóc ai cũng vậy hay chỉ mổi tóc em thế nhỉ? Tóc chị có thế ko ạ?
    à mà chị bảo bôi dầu dừa trước khi gội sẽ bảo vệ tóc thì mình bôi ở chân tóc, ngọn hay bôi cả đầu ạ? em ko rành lắm. Với lại vụ để đầu dơ 3-4 ngày đi uốn nhuộm thì thuốc có ăn ko chị nhỉ? Bữa em đi uốn lần đầu tiên trong đời, dù em mới gội tối qua, sáng em đi thì ng ta bảo tóc em dơ quá, nhiều chì, bảo gội thuốc mới ngấm. EM cũng đi gội vì em tưởng free thế nào hóa ra là tính phí. Có khi nó bảo thế để lừa tiền em nhỉ chị?

Đang ở
    71 nguyễn chí thanh
    "dầu gội hữu cơ, đôi khi là bồ kết hoặc các thể loại handmade ko hóa chất". Mình thì thỉnh thoảng dùng bồ kết nhưng các loại handmade thì mẹ chỉ thể chỉ cho mình ko? Có loại nào bán sẵn ko ta?

@ mekhangnhi1907: còn tùy bạn bôi dầu dừa lúc nào á. Nếu trước khi gội thì tớ bôi dầu vào lược răng dày rồi chải hết đầu từ gốc đến ngọn luôn. Để khoảng 15p thì đi gội. Tóc ko mượt như dầu xả đâu nhưng mượt kiểu tự nhiên, vừa phải, bạn có thể cảm nhận dc.
    Còn khi tóc khô rồi nếu thích cũng có thể bôi dầu tiếp nhưng bôi xíu ở chân tóc thôi (vì bôi cả đầu sẽ rất bết nhờn, khó chịu & mau bám bụi lắm). Cách này tóc bạn nào bị chẻ ngọn hay vàng cháy vì nắng sẽ cải thiện nhiều lắm.
    Còn vụ để đầu dơ thì tớ thấy ăn thuốc vô tư như khi để đầu sạch, chỉ khác là khi đầu dơ, chất nhờn bảo vệ da đầu nên ko hề cảm thấy rát. Bạn nói thế tớ nghĩ có thể là 1 chiêu "dv phát sinh" hoặc là họ kém tay nghề nên sợ ko ra đúng màu, hay là loại thuốc yêu cầu tóc phải sạch, ướt, tớ ko rõ nhưng khá nhiều tiệm cũng kêu vậy đấy. Chứ tớ thì khi đặt lịch nhuộm, có tiệm còn dặn trước là để vậy đừng gội, chứ đầu sạch tới đấy bôi thuốc xong khách cứ ôi rát quá rát quá chắc họ cũng ko thích ^^
    Thường thì gội trước khi nhuộm là "gội tính tiền" nhá, gội thời gian lâu và massage thư giãn này nọ, còn gội sau nhuộm thì chỉ là gội cho sạch thuốc thôi là xong. Cũng có chỗ họ chỉ tráng qua nước cho tóc ướt rồi nhuộm, ko gội, vẫn rát như thường
    @zzztienzzz: bạn google "diy liquid shampoo" ý, hướng dẫn tiếng Việt thì tớ thấy ít lắm, và toàn là dầu gội khô thôi. Chắc mấy shop handmade cũng có 1 vài shop làm bán đấy, bạn search thử xem sao.

Các Chủ đề tương tự

1. Xin kinh nghiệm chữa rụng tóc khi gội đầu.
    Bởi azho trong diễn đàn Mua Bán Thời Trang
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 05-21-2015, 07:57 AM
  2. Kinh nghiệm cho tóc dầu bê bết
    Bởi linhkiendientuso1 trong diễn đàn Mua Bán Thời Trang
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 04-17-2015, 08:47 PM
  3. Kinh nghiệm chọn máy tạo kiểu tóc như thế nào?
    Bởi qatgroup trong diễn đàn Mua Bán Thời Trang
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 03-31-2015, 11:39 PM
  4. Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 03-27-2015, 09:50 PM
  5. Kinh nghiệm tự nhuộm tóc của mình: an toàn và rẻ
    Bởi ngocsandaiviet trong diễn đàn Mua Bán Thời Trang
    Trả lời: 19
    Bài viết cuối: 08-18-2012, 04:24 PM