Hãy G+ và Chia Sẻ Bài Viết Để Nâng Tầm Chất Nhé Các Bạn
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Sử dụng dầu gội sai cách sẽ đe dọa mái tóc của bạn

Hôm nay mới tham gia diễn đàn, em góp bài đầu tiên, mong các mẹ giúp đỡ nhé
    Dầu gội đầu có thể làm tóc bị tổn thương nặng hơn đấy! Chọn dầu gội chưa phù hợp
    Tóc của chúng ta thường phát triển tốt ở môi trường axit và có độ pH từ 4,5 đến 5,5. Khi tiếp xúc với điều kiện kiềm, các lớp tế bào biểu bì sẽ bị dày lên và căng ra, khiến cho tóc trở nên thô xơ và hư tổn. Vì thế, các bạn cần lưu ý chọn loại dầu gội có độ pH từ 4,5 đến 5,5.
    Ngoài ra, khi sử dụng các sản phẩm dưỡng tóc, các bạn chỉ nên chọn loại dầu gội đặc biệt dịu nhẹ. Việc sử dụng cùng lúc các sản phẩm chăm sóc tóc với thành phần hoạt tính cao có thể gây phát sinh một số vấn đề cho tóc. Vì thế, nếu đang sử dụng các loại dầu gội như dầu gội chống rụng tóc hay dành cho tóc nhờn, các bạn nên tạm ngưng sử dụng các sản phẩm dưỡng tóc khác.
    Đổ trực tiếp dầu gội lên tóc
    Mái tóc của chúng ta thường bị bám nhiều bụi bẩn, vi khuẩn từ môi trường xung quanh sau cả ngày hoạt động. Việc đổ dầu gội trực tiếp lên tóc sẽ khiến cho dầu gội bị giảm tác dụng và không thể làm sạch tóc triệt để. Không những thế, nó còn là nguyên nhân gây rối tóc và rụng tóc khi gội đầu.
    Vì thế, trước khi thoa dầu gội lên tóc, các bạn cần nhớ làm ướt toàn bộ tóc và da đầu. Nó sẽ loại bỏ lớp bụi bẩn bên ngoài, giúp dầu gội dễ dàng thấm sâu vào từng sợi tóc, phát huy tác dụng làm sạch tóc, đồng thời cung cấp độ ẩm và các dưỡng chất cần thiết cho mái tóc của chúng ta.
    Không tạo bọt khi sử dụng dầu gội
    Trên thực tế, tất cả các loại dầu gội đều chứa chất tạo bọt. Đây là thành phần chính trong dầu gội giúp loại bỏ các chất bụi bẩn, bã nhờn trên da đầu và mang lại mái tóc sạch.
    Chính vì thế, khi gôi đầu, các bạn nên pha dầu gội với một chút nước, sau đó thoa lên tóc và massage nhẹ nhàng. Cách làm này không chỉ giúp tạo bọt để làm sạch tóc, mà nó còn giúp da đầu được thư giãn nữa đấy!
    Xả không sạch bọt
    Khi xả tóc không sạch bọt, các hóa chất sẽ đọng lại trên tóc, khiến cho tóc trở nên nặng hơn, dễ bị nhờn và bết dính. Nó tạo điều kiện cho các bụi bẩn và vi khuẩn dễ dàng xâm nhập, phát triển và gây bệnh trên da đầu. Điều này có thể gây nên các chứng bệnh về da đầu như ngứa ngáy, khó chịu, nấm đầu, rụng tóc…
    Vì thế, khi gội đầu, các bạn nên chú ý kiểm tra lượng bọt còn sót lại trên tóc, nhất là ở những phần như gáy, mang tai… Chúng mình cần đảm bảo đã xả sạch hoàn toàn phần dầu gội và bọt trên tóc nhé!

cám ơn bài viết rất hay,mình cũng thích chăm sóc tóc đẹp nhưng chưa hiệu quả

cám ơn chị, e cũng hay thay đổi dầu gội, đọc tt này pải thay đổi thói quen xấu xưa nay thôi ạ.

e thấy nên đánh bọt ở tay trước khi thoa dầu gội lên đầu, nếu thoa dầu nay rất dễ gây rụng tóc.

tóc mình rụng phía tur7ơc1 khá nhiều, ko biết nguyên nhâ gì cả, buồn qá đi ạ.

"Xả không sạch bọt" là nguyên nhân gây rụng tóc ?

thông tin qá bổ ích, mỗi ngày đều gội đầu nhưng có bao giờ nghĩ đến các bước nhỏ nhỏ thế này đâu. cám ơn mẹ !

các mẹ gội đầu xả không sạch dầu gội, lâu ngày tóc nó sẽ rụng thật đấy.

Trích dẫn Gửi bởi v_A_n
    "Xả không sạch bọt" là nguyên nhân gây rụng tóc ?
    Vụ này ngày xưa mình đã từng chứng kiến rồi. Thời đó chưa có điều kiện mua keo bọt/sáp vuốt tóc nưh bây giờ, mấy ku bạn mình dùng...dầu gội đầu vuốt lên, làm tóc lúc nào cũng dựng đứng, ướt ướt trông như vừa gội xong. Trông thì cũng đẹp trai manly lắm nhưng sau bị nấm đầu hết, chữa gần chết luôn

xả không sạch, bọt vẫn còn lại, nó sẽ bết vào da và tóc...rất nguy hiểm đấy.