Hành trình đến với mái tóc đẹp của mình vô cùng gian nan. Cũng phải thôi vì tóc mình vừa dày, vừa cứng như rễ tre, vừa bông (lại còn đg bị rụng do nội tiết tố khỉ j đó nên bờm chờm tóc con. Nghe hãi ko? thế nên bạn nào cùng cảnh ngộ chắc gặp topic này hỉ hả an ủi lắm
Mình cũng sợ thử nghiệm salon mới nên 1 thời gian dài hoặc ép tóc hoặc cứ buộc lên cho gọn là xong. Nhưng mà khổ là mặt lại nhỏ nên ép tóc trông người với đầu nó cứ ko cân xứng. Nuôi mộng làm tóc xoăn mãi rồi cuối cùng đúng lúc tóc đẹp nhất (lâu lắm ko dùng hóa chất, dài qua ngang lưng và hấp dưỡng chăm sóc đủ kiểu) mang đến làm chuột bạch nhà học trò cứng của Mr Shin j đó ở phố trung liệt, kết quả là đêm ngủ khỏi cần gối vì tóc đã dày lại xù to như cái gối luôn. Sáng ngủ dậy ko dám nhìn gương
Sau lần đó khá cẩn thận đọc review hỏi han chán chê này nọ rồi mới đi làm tóc nhưng nhìn chung cũng chưa lần nào ưng í đc đến 8/10. 3 salon mình viết review hnay là Thanh Monaco, Tâm Loan và Ngọc Hiệp. Thanh Monaco search trên mạng thì thấy toàn người khen chứ ít người chê, mà có khi là khen thật vì mình theo dõi FB Thanh thấy cũng có 1 lượng fan cuồng khá đông đảo. Mình cũng mê tít Thanh Monaco cho đến khoảng lần thứ 3 khi đến đấy. (mặc dù giá khá chat nhưng mình ko care miễn là đẹp). Lần đầu mình mang mái tóc dài và 1 tâm trạng chán đời đến gặp Thanh, Thanh cắt phăng 1 phát đến gáy, kiểu đầu bob nhưng khá hiện đại. Hơi shock tí nhưng sau đó đc khá nhiều người khen nên dù thấy cũng so so nhưng mình cũng happy. Duy có cái là Thanh biết tóc mình bông, nhưng lại ko chịu ép (bảo ép trông quê), mà lại cắt ngắn nên mỗi lần gội đầu lại phải ra tiệm. Được vài tháng sấy nhiều xơ hết cả tóc, quay lại Thanh cầu cứu. Thanh cho 1 giải pháp mình nghe như thuốc tiên: phủ mịn. Ko phải thuốc hóa chất mà là dưỡng 100% và mịn nhưng ko ẹp dí xuống đầu, cực tự nhiên. Thành quả ko sai lời Thanh nói là bao. Mình sung sướng âm ỉ đến 3 tháng sau, đi quảng cáo cho Thanh khắp nơi. Nhưng đến tháng thứ 4 thì tóc mình bắt đầu rụng như lá mùa thu. Trên giường dưới sàn nhà, trong đĩa ăn, ...khắp nơi là tóc. Hoảng hồn đổi đủ loại dầu gội (do tưởng là dầu gội vì phủ mịn là dưỡng mà) nhưng ko ăn thua j hết.... Lên mạng gõ chán chê cụm từ "phủ mịn, rụng tóc" ko ra kết quả nào. Tình cờ 1 hôm gõ " keratin treatment hair loss" thì tá hỏa ra là hàng ngàn người có vấn đề như mình. Phủ mịn là dùng keratin (1 loại sừng của tóc phủ lên biểu bì tóc). Đau văn khổ! Trừ vụ đó ra thì mình còn có 1 số nhận xét sau 1) Thanh rất ghét làm theo ý khách, luôn có chủ kiến của mình và nó có thể mâu thuẫn với mong muốn của khách (xong ra kết quả khách có thể trầm trồ lên sung sướng nếu thẩm mỹ vốn kém hoặc hậm hực trong lòng. 2) Thanh rất ghét bị giục, mình ko dám giục chỉ hơi có ý hỏi là mình bao lâu thì đến lượt thôi thế là lần cắt tóc thứ 3 của minh ở đấy kéo dài chứng 10-15' và theo cảm nhận của mình là khá ẩu so với trước kia. Ưu điểm của Thanh là sáng tạo và có gout thẩm mỹ nên khách nào mà ko biết mình muốn j, có thẩm mỹ kém đến Thanh chắc sẽ đc cứu. Ưu điểm nữa là trừ trường hợp bị ghét thì Thanh lúc cắt tóc trông rất có tâm với nghề (cảm giác rất tập trung và tỉ mẩn say mê). Nhược điểm lớn nhất với đa số là giá khá chát: cắt 600k, các dịch vụ hóa chất ko dưới 2 tr, kể cả nhuộm (nói chung 1 lần đến làm tóc đi khoảng 2-3 tr là chiện bt chưa kể nhuộm nhá). Chấm điểm toàn diện 7/10.
Bye bye Thanh tìm đến 1 tên tuổi cảm giác là yên tâm hơn vì lâu năm trong nghề là Tâm Loan. Nói thật là đến Tâm Loan rồi mới thấy giá trị của Thanh monaco vì a Tâm chả có quan điểm tư vấn quái gì. Hỏi làm ntn hợp thì kêu là e thik ntn, e phải có ý thik ntn anh mới tư vấn đc chứ, đưa ra vài mẫu thì kêu là cái này sấy mới đc thế em ạ, tóc e ko làm đc kiểu này kiểu kia đâu. Sau 1 hồi mà a í gọi là tư vấn, nhưng mình cho là thuyết giảng (như bệnh nghề nghiệp vì là thày dạy mà) về hình khối tóc, natural fall blah blah thì cắt cho mình 1 kiểu mà a í bảo là rất hợp với khuôn mặt mình. Túm lại là lúc đứng dậy mình thấy ko khác gì cắt ở đầu ngõ (1 kiểu ngắn có tỉa có chân). Đa số bạn bè nhận xét là trông quá phình phường, ko có style, ko đẹp. Kết luận là đến Tâm Loan chỉ làm những kiểu khá basic và cổ điển, và quan trọng nhất là phải biết mình muốn gì chứ đừng đến đó tư vấn. Mình cắt 2 lần ở Tâm Loan, giá rẻ hơn nhiều so với Thanh, khoảng 300k a Tâm cắt. CHấm điểm toàn diện 6/10
Nơi thứ 3 mình đến là Ngọc Hiệp, Đặng Thái Thân. Được bạn giới thiệu, search mãi ko thấy ai reiew địa chỉ này nhưng cần gấp và bà bạn làm khá đẹp lên liều phát. Ở đây mới nhất nên vẫn còn ghi nhớ 1 số ấn tượng ko mấy tốt như là 1) A Hiệp đứng cắt tầng dưới, sau đó chỉ đạo thợ đôi bà câu và các em í dẫn mình lên tầng 2, 3 và ở mãi trên đó a Hiệp ko lên 1 lần nào để ngó xem thợ làm có ổn ko 2) Các em này có người sẽ cho là dễ thương nhưng mình thì cho là ko chuyên nghiệp, ví dụ như mình hỏi: tóc chị sắp gội đc chưa e (đg ủ hóa chất), thì kêu là: khi nào c ngồi chán thì mình đi gội nhé. Lúc ép thì tóc còn ướt nguyên, mình bảo e í là ép ướt thế hỏng tóc thì e í kêu là ép ướt thì tóc chết từ từ, sấy khô lại ép thì tóc chị chết luôn. (cái này chắc chắn sai vì mình biết là tóc ướt sũng là ngay thì càng mất nước nặng, dễ giòn tóc, dễ gãy). 1 em thì bảo hấp 10', em khác lên xả mình kêu mới đc 5' em ạ, em í bảo 5' cũng đc rồi, về c gội đầu xong tự dưỡng thêm. 3) Anh Hiệp này cắt tóc ko dùng kéo mà dùng cái dao gì thợ còi hay dùng í, chém xoẹt xoẹt đuôi tóc mình bị vuốt nhọn hoắt (mình cảm giác thế thì đuôi tóc sẽ mỏng và yếu hơn). Mình nhớ là đọc ở đâu thì thợ xịn cắt tóc chỉ dùng kéo ko dùng gì khác. 4) Dù đc biết là ở đây giá làm khá phải chăng nhưng xong đc cái đầu mình thiệt hại nặng hơn cả bên Thanh Monaco vì anh í chỉ đạo ép trên 10cm uốn dưới. Hoàn thành tóc cảm giác ko đc tự nhiên lắm vì trên hơi ẹp quá dưới lại xù ra, cảm giác ko liền mạch mà đứt quãng í. Cảm giác khác nặng hơn là cảm giác thương tóc . Nhận xét riêng tác phẩm 6/10. Nhưng biết đắt hơn Thanh qua Thanh monaco cho rồi.
CÒn 1 nơi nữa tự dưng nhớ ra là Đại Đồng, mình đến khoảng 2-3 lần. Bạn này thì siêu chán, tư vấn 10 người thì giống đến 9 và khá quê (kiểu xoăn lọn lọn cuốn vào 2 cái lò xo 2 bên). Nói chung là thẩm mỹ ko ổn lắm và chuyên môn thì cũng khá mờ nhạt.
Hành trình với tóc quả là gian nan .....
Các bạn làm tóc xong nhớ viết review để những ng sau biết mà đến hoặc tránh nhé. Cũng là 1 cách để tiếp sức người tài và bóc mẽ những salon hay tàu ngầm quảng cáo chìm trong diễn đàn. Tks.