Hãy G+ và Chia Sẻ Bài Viết Để Nâng Tầm Chất Nhé Các Bạn
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Cùng chia sẻ các mẹo chăm sóc tóc 1 cách hiệu quả nhất.

Nhằm mục đích chia sẽ kinh nghiệm và học hỏi thêm những kinh nghiệm mới để có nhiều cách chăm sóc mái tóc hiệu quả nhất nên lập topic này cùng chị em chia sẽ với nhau về các kinh nghiệm mà mình biết nhé.
    Một mái tóc khoẻ đẹp là mái tóc không dễ bị gãy rụng, có thể tạo kiểu dễ dàng và có khả năng phản chiếu ánh sáng. Những tiêu chuẩn đó phụ thuộc chủ yếu vào lớp biểu bì của tóc. Khi lớp biểu bì không bị tổn hại, đủ lượng và dàn đều trên bề mặt sợi tóc, mái tóc bạn chắc chắn sẽ có được dáng vẻ mượt mà, óng ả và luôn mềm mại…..

- Với tóc khô xơ: Tóc sẽ bị phá huỷ và trở nên khô xơ khi lớp biểu bì bao bọc tóc bị thiếu hụt. Lúc này tóc đã bị tổn thương, hay gãy rụng và chẻ ngọn. Biện pháp khắc phục là cắt bỏ dần dần từng lớp tóc đã bị hư tổn. Điều quan trọng nhất là cần tránh gây thêm tổn thương cho tóc bằng cách tạm ngừng tất cả các biện pháp làm đầu bằng hoá chất cho đến khi tóc phục hồi hoàn toàn. Hàng tuần bạn nên dưỡng tóc bằng các loại mặt nạ tự nhiên hoặc ủ nguội để tăng cường dưỡng chất và độ ẩm cho tóc, giúp cho tóc bạn trông khoẻ và bóng mượt hơn.
    - Với tóc khô, dễ gẫy: Tóc khô thường có biểu hiện là xỉn màu, không có vẻ bóng mượt, chẻ ngọn, sợi tóc thô, xù xì và dễ rối, rất khó chải. Nguyên nhân là do tóc phải tiếp xúc trực tiếp với sức nóng từ các dụng cụ làm đầu như máy sấy, là, uốn... hoặc do tác động của nắng hay các chất hoá học. Để khắc phục, bạn nên hạn chế tiếp xúc với sức nóng, nên thường xuyên đội mũ hoặc quấn khăn mỗi khi ra nắng. Mỗi khi gội đầu, bạn nên thường xuyên dùng xả. Một hoặc 2 lần/tuần bạn nên ủ dưỡng để cung cấp thêm độ ẩm cho tóc. Bạn cũng nên chải đầu thường xuyên để cân bằng lượng dầu tự nhiên của tóc giúp tóc bớt khô.
    - Tóc tốt và dầy: Những người tóc loại tốt thường có mái tóc trông tưởng tượng như mỏng dù rằng họ có lượng sợi tóc rất lớn. Nhìn chung, chúng rất dễ bị tổn thương, dễ gẫy gấp 2 lần so với loại tóc thường và tóc thô. Loại tóc này thường rất khó tạo kiểu đầu do ít giữ dáng. Nếu muốn uốn hay nhuộm tóc như ý, có lẽ bạn sẽ phải thực hiện nhiều lần. Nếu muốn trông tóc có vẻ dầy hơn, bạn có thể dùng mousse làm bồng tóc. Bạn tránh không nên dùng các sản phẩm quá giàu chất dưỡng ẩm đối với loại tóc này vì chúng rất dễ làm rụng tóc.
    - Tóc nhuộm: Loại tóc này thường có xu hướng khô dần, khi sờ vào sợi tóc có xu hướng khô dần, khi sờ vào sợi tóc có cảm giác hơi thô ráp, có thể bị chẻ ngọn và nhạt màu. Nếu bạn đã từng nhuộm line, tốt nhất sau đó bạn nên nhuộm cả đầu và ngược lại. Làm như vậy, giúp tóc không bị ảnh hưởng bởi màu nhuộm. Mỗi khi bơi, bạn cũng nên nhớ gội sạch lại đầu ngay sau khi rời khởi bể bơi, để tránh những ảnh hưởng không tốt cho tóc từ chất clorine cùng một số loại hoá chất khác. Khi gội bạn nên dùng loại dầu gội và dầu xả dành riêng cho tóc nhuộm. Bạn cũng nên ủ dưỡng cho tóc khoảng 1 tuần/lần và nên sử dụng mũ nón mỗi khi đi ra nắng. Để giữ màu nhuộm, bạn có thể sử dụng các sản phẩm chuyên dụng của các hãng có uy tín.
    - Tóc thô, rối: Những người có loại tóc này thường có tóc màu xỉn, thưa sợi và thỉnh thoảng có sợi xoăn do tóc bị thiếu hụt chất biểu bì. Để khắc phục, bạn có thể tìm tới các sản phẩm chăm sóc tóc đặc trị và nên cung cấp dưỡng chất cho tóc hàng ngày, chủ yếu là từ phần thân tóc tới ngọn tóc.
    - Tóc xoăn: Loại tóc này cũng có xu hướng ngày một khô dần, sợi tóc mảnh, xoăn, khó tạo kiểu và rất nhạy cảm. Đối với loại tóc này, bạn nên đều đặn hấp nóng mỗi 2 - 3tuần/lần. Bên cạnh việc lựa chọn sử dụng dầu gội và dầu xả dưỡng ẩm, bạn cũng nên dùng thêm sản phẩm đặc trị để tăng cường sự hấp thụ nước cho tóc. Ngoài ra, bạn nên thường xuyên cắt tóc sau khoảng 6 - 8 tuần/lần để giữ được mái tóc gọn gàng như ý.
    theo tư vấn tiêu dùng

Chia sẽ với các mẹ về cách chăm sóc tóc hư tổn:
    Tránh gội đầu hằng ngày trừ khi thực sự cần thiết (việc này chỉ được khuyến khích đối với những người tham gia hoạt động ngoài trời hoặc vận động viên thể thao). Để tóc sạch và dễ chải, chỉ nên gội đầu 2 ngày/lần để tránh làm mất đi lượng dầu tự nhiên của da đầu.
    Không vò tóc quá mạnh khi gội đầu vì chính sự ma sát quá mức có thể khiến sợi tóc bị gãy.
    - Luôn luôn sử dụng lược có răng thưa và chải tóc nhẹ nhàng. Không nên chải đầu quá nhiều khi tóc còn đang ướt vì khi đó tóc rất yếu.
    - Giữ ẩm cho tóc với dầu gội có tính tẩy nhẹ và dầu xả giàu dưỡng chất.
    - Để tóc khô tự nhiên: Nếu phải sử dụng máy sấy, nên chọn chế độ nhẹ nhất hoặc chế độ gió mát. Nhiệt độ từ máy sấy, kẹp uốn và các thiết bị tạo kiểu khác đều gây ra hư tổn cho tóc.
    - Luôn gội đầu với nước mát vì nước nóng sẽ phân rã lượng dầu ở da đầu, thành phần chính bảo vệ và cung cấp độ bóng tự nhiên cho sợi tóc.
    - Chải tóc trước khi gội để giảm tóc rối. Khi gội đầu cũng không nên gom hết tóc lên phần đỉnh đầu, tránh gây ra tình trạng rối không cần thiết và dẫn đến gãy tóc.
    - Không sử dụng lượng dầu gội quá nhiều vì hóa chất có khả năng gây ra tổn hại cho tóc trong thời gian dài. Dầu gội đầu lý tưởng không nên có hàm lượng axit hay kiềm cao.
    - Thường xuyên tỉa tóc để tránh chẻ ngọn. Sử dụng loại kéo có chất lượng tốt cũng rất quan trọng trong quá trình chăm sóc tóc.

Trước đây em có một mái tóc dài, mượt rất đẹp. Nhưng thời gian gần đây tóc của em trở nên khô xơ và chẻ ngọn mặc dù em không hề sử dụng những hoá chất lên tóc. Xin cho em lời khuyên

Trích dẫn Gửi bởi baonhicuame
    Trước đây em có một mái tóc dài, mượt rất đẹp. Nhưng thời gian gần đây tóc của em trở nên khô xơ và chẻ ngọn mặc dù em không hề sử dụng những hoá chất lên tóc. Xin cho em lời khuyên
    Tóc sẽ hư tổn nghiêm trọng khi bạn dùng sai các sản phẩm cho tóc hoặc khi nhà tạo mẫu tóc sử dụng hóa chất không phù hợp, để hóa chất tồn tại trên tóc trong thời gian quá dài...Cho dù các hóa chất đã từng tác động đến tóc của bạn ở mức độ nhẹ như thế nào thì tất cả các hình thức tạo kiểu như uốn, nhuộm hay duỗi đều làm thay đổi cấu trúc tóc và gây ra những mức độ tổn hại khác nhau.Bạn nên hạn chế để tóc tiếp xúc với quá nhiều hóa chất trong thời gian dài vì tóc bị đứt đoạn, dễ gãy, khô, rối và rất khó phục hồi.

Em vừa tìm được bài viết về kinh nghiệm chăm sóc tóc
    Để mái tóc bạn thật khỏe mạnh
    Có mái tóc khỏe mạnh là việc nói dễ hơn làm! Với các sản phẩm khác nhau chúng ta thường sử dụng trên tóc của mình như sấy tóc, các công cụ tạo kiểu tóc… chưa kể đến yếu tố môi trường (như gió và mặt trời) sẽ khiến mái tóc của chúng ta không giữ được vẻ đẹp bản thể. Bạn có thể giúp giữ cho tóc của bạn mịn màng, sáng bóng và khỏe mạnh bằng cách thay đổi cách chăm sóc tóc của bạn hằng ngày. Đây là một số cách tốt nhất để giảm căng thẳng cho mái tóc của bạn.
    Thường xuyên cắt tóc của bạn
    Điều này có thể không được nhiều người hưởng ứng. Không nhất thiết phải cắt tóc quá thường xuyên hoặc không nhất thiết phải cắt quá nhiều tóc, nếu được hai tháng bạn nên cắt tóc một lần, mỗi lần chỉ cần bấm một chút chân tóc nếu bạn không muốn ảnh hưởng đến độ dài của mái tóc. Điều này thực sự sẽ giúp mái tóc của bạn phát triển dài hơn và mạnh mẽ hơn. Những người có mái tóc dài chậm càng nên cắt tóc thường xuyên, động tác nhỏ này sẽ kích thích mái tóc của bạn phát triển nhanh hơn.
    Bạn nên thường xuyên bấm chân tóc để tóc phát triển tốt hơn
    Sử dụng lược chải tóc chất lượng
    Điều này có nghĩa là bạn không nên dùng lược chải tóc bằng nhựa rẻ tiền. Sử dụng lược chải tóc làm từ nguyên liệu thiên nhiên, như một lược ngà, lược sừng… đây là những loại lược giữ cho tóc bạn không bị gãy rụng tóc. Khi tóc của bạn bị ướt, không bao giờ sử dụng lược để chải đầu, thay vào đó, bạn có thể dùng tay để tóc đỡ bị rụng, gãy.
    Sử dụng những chiếc lược có thành phần tự nhiên để không làm hư tổn tóc của bạn
    Chải tóc trước khi Gội
    Dùng dầu gội đầu gây ra rất nhiều thiệt hại cho tóc của chúng ta, mặc dù nó là điều cần thiết. Hãy làm giảm những thiệt hại đó bằng cách matxa da đầu của bạn một chút trước khi gội đầu. Điều này không chỉ giúp máu lưu thông nó còn làm lây lan các loại dầu tự nhiên đang có trên tóc của bạn và bảo vệ toàn bộ chuỗi tóc của bạn tốt hơn. Chải tóc cũng kích thích lưu thông máu trên da đầu, do đó, nang tóc sẽ được nhận một dòng chảy mới của các chất dinh dưỡng và kích thích sự sáng tạo để mái tóc bạn khỏe mạnh hơn.
    Chải tóc trước khi gội là việc bạn nên làm
    Hấp tóc 2 tuần 1 lần
    Cho dù bạn có mái tóc bình thường, tóc nhuộm, hay tóc kiểu, bạn nên luôn luôn chăm sóc sâu tình trạng tóc của bạn trung bình hai tuần một lần. Cụ thể bạn có thể hấp nóng hoặc hấp lạnh để tóc được dưỡng và nghỉ ngơi. Điều này sẽ giúp tăng cường và làm mềm sợi tóc của bạn.
    Bạn nên hấp tóc thường xuyên để giúp tóc khỏe hơn
    Không nên nhuộm tóc của bạn thường xuyên
    Một trong những sai lầm lớn nhất mà đàn ông và phụ nữ thường làm với tóc của mình là mỗi khi họ nhuộm tóc cùng màu, họ sẽ nhuộm toàn bộ đầu của họ. Không nên làm vậy. Bạn chỉ nên nhuộm phần gốc rễ tóc của bạn, phần mới mọc ra và không có màu như màu nhuộm mà bạn đang mang. Làm thế bạn sẽ bảo vệ được phần lớn các sợi tóc đang yếu dần do thuốc nhuộm tóc.

Em cũng đang trong công cuộc làm đẹp mái tóc đây các mẹ ạ. Hôm nọ sau 1 hồi nghiên cứu các topic về chăm sóc tóc thì em đang bắt đầu vào thực hiện đc 1 tuần rồi ạ. Em mua 1 mũ hấp tóc cá nhân nên cứ 2 lần/ tuần là em pha chế bia + dầu ôliu + dầu hấp tóc + nước gạo lên men để qua đêm hấp tóc ạ, em thấy tóc rất mượt tay mà bóng tóc nữa

à, Dzully, thế cái vụ tự làm xoăn lạnh đến đâu r mẹ nó, chưa kịp xem cái ảnh topic đã bị khóa r mà mẹ nó cứ trộn 4 thứ kia r ủ á?? 1 trong 4 cái làm 1 lần đã đẹp roài
    Trích dẫn Gửi bởi Dzully_Can
    Em cũng đang trong công cuộc làm đẹp mái tóc đây các mẹ ạ. Hôm nọ sau 1 hồi nghiên cứu các topic về chăm sóc tóc thì em đang bắt đầu vào thực hiện đc 1 tuần rồi ạ. Em mua 1 mũ hấp tóc cá nhân nên cứ 2 lần/ tuần là em pha chế bia + dầu ôliu + dầu hấp tóc + nước gạo lên men để qua đêm hấp tóc ạ, em thấy tóc rất mượt tay mà bóng tóc nữa

Trích dẫn Gửi bởi Dzully_Can
    chị ơi,em xài cái dầu oliu ko được.sau khi đắp mặt nạ oliu tóc cứ bết rất ghê,hay tại da đầu của em là da dầu nên thế.Dạo này tóc em rụng kinh khủng khiếp,em định đi khám sức khoẻ xem sao.Mẹ em nói người a khi sinh xong hay bị rụng tóc,con em chưa gì mà đã rụng hơn mấy người mới sinh nữa.E buồn cho tóc em lắm.Các chị thông thái giúp em ạ.Em xin cám ơn

c search qua r, có rất nhiều topic nói về cách trị tóc rụng đó e, e tìm đọc xem sao, có 1 cách đơn giản là e dùng tăm bông chấm dầu dừa/dầu oliu lên chân tóc r để 1h mới gội đầu, e thử xem sao à ủ tóc ôliu chắc e cho nhiều dầu qá đấy, nếu k có thời gian thì e hòa dầu oliu vs dầu gội đầu r gội như bt nhé, tóc suôn hơn rất nhiều, tóc rụng lúc gội cũng giảm, mà nhớ đừng chải tóc lúc t ướt đấy
    Trích dẫn Gửi bởi socola_dn
    chị ơi,em xài cái dầu oliu ko được.sau khi đắp mặt nạ oliu tóc cứ bết rất ghê,hay tại da đầu của em là da dầu nên thế.Dạo này tóc em rụng kinh khủng khiếp,em định đi khám sức khoẻ xem sao.Mẹ em nói người a khi sinh xong hay bị rụng tóc,con em chưa gì mà đã rụng hơn mấy người mới sinh nữa.E buồn cho tóc em lắm.Các chị thông thái giúp em ạ.Em xin cám ơn

Trích dẫn Gửi bởi nguuchan
    c search qua r, có rất nhiều topic nói về cách trị tóc rụng đó e, e tìm đọc xem sao, có 1 cách đơn giản là e dùng tăm bông chấm dầu dừa/dầu oliu lên chân tóc r để 1h mới gội đầu, e thử xem sao à ủ tóc ôliu chắc e cho nhiều dầu qá đấy, nếu k có thời gian thì e hòa dầu oliu vs dầu gội đầu r gội như bt nhé, tóc suôn hơn rất nhiều, tóc rụng lúc gội cũng giảm, mà nhớ đừng chải tóc lúc t ướt đấy
    dầu oliu mua ở đâu vậy c? thường mấy loại này em thấy đa số bán ở the face shop hoặc body shop giá bán cũng khá cao đó

Các Chủ đề tương tự

1. Tóc, da đầu dầu - chia sẻ các biện pháp chăm sóc và khắc phục
    Bởi pcmart trong diễn đàn Mua Bán Thời Trang
    Trả lời: 19
    Bài viết cuối: 04-10-2014, 04:27 PM
  2. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 02-25-2014, 07:39 AM