Hãy G+ và Chia Sẻ Bài Viết Để Nâng Tầm Chất Nhé Các Bạn
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Gội đầu bằng bồ kết

Tình hình là mặc dù e thích tóc nhuộm nhưng mừ tóc ngày càng xơ xác, rụng nhiều nên đành phải từ bỏ ý thích đó thôi. Chịu tóc đen vì mí trái bồ kết thôi.
    E bắt đầu gội bồ kết nấu được 2 lần rùi, sau đó xả bằng nước chanh. Thấy tóc mềm mượt, okie lắm. Nhưng điều e thắc mắc là cách nấu nước gội bồ kết sao cho đúng. Mẹ nào bít chỉ e nhé.
    E làm thế này, lấy 8 trái bồ kết khô đem nướng, sau đó bỏ hạt đi (Lúc trước e k bỏ hạt, gội xong thấy đầu khó chịu lắm, nặng nặng sao í. Bữa ra tiệm làm tóc, có 1 bà trên 70 tuổi chỉ e bỏ hột đi k thôi rít tóc lắm), rùi bỏ nắm bồ kết í vô 1 cái nồi với chút nước nấu cho sôi, xong tắt bếp để đó 5 phút rùi pha chút thêm nước vô cho ấm vừa để gội.
    Nhưng...lại nhưng...đọc thông tin trên mạng thì e thấy chất dầu trong hạt bồ kết có tác dụng tốt cho tóc. Chính vì vậy e đang không bít cách làm của e là đúng hay sai đây. Nếu để hạt thì tóc có khó chịu như trước đây e từng làm hay k nữa.
    Ah, mà e thấy nấu nước bồ kết gội cũng không mắc công lắm, kết hợp lúc làm bếp là có lun 1 thau nước bồ kết để gội lun. Hìhì...Tự vì e cũng thua các loại dầu gội rùi. Loại xịn thì đét quá. Thôi thì quay về với thiên nhiên xem kết quả thế nào rùi tính tiếp.

Sao bạn kg mua bồ kết túi lọc đấy. Nhà có nước nóng lạnh thì chỉ cần mở vòi nước nóng ra cho cái túi ấy vào 1 tý là gội được (như pha trà Lipton ấy). Có 3000đ 1 hộp cách đây 2 năm, 1 hộp có mấy gói kg nhớ rõ nữa.
    Còn gội trái bồ kết Mẹ tớ chả khi nào bỏ hột đi hết. Cũng làm y như bạn vậy đó.

Mình cũng chưa thấy ai bảo bỏ hột bồ kết đi bao giờ. Công nhận gội bằng bồ kết thích thật, nhưng cái bệnh lười nên mình cũng toàn gội bằng dầu gội.

Mẹ mình bây giờ vẫn dùng bồ kết đây. Đừng bỏ hạt nhé! Bạn nướng qua quả bồ kết cho có mùi thơm rồi bẻ ra cho vào nồi nước, đặt lên bếp đun sôi, nước ra vàng sánh là được. Ngày trước mình khâu một cái túi con rồi cho bồ kết nướng vào đấy khi nấu không bị nát bươm ra làm bẩn nồi nước. Lúc dùng thì bóp cho cái túi bồ kết đó ra hết nước rùi vất bã đi. Gội nước bồ kết nên gội cùng các loại lá như lá sả, bưởi, hương nhu ( ngoài chợ nhiều bà bán lắm ). Mùa hoa bưởi bao giờ mình cũng xí xớn thả một ít vào gội xong tóc thơm lắm. Mùa này nhiều bưởi thì đi xin vỏ bưởi về phơi khô nấu cùng bồ kết, gội cũng mượt tóc. Chúc tóc ngày càng khỏe đẹp mẹ nó nhé!

Mình ngày trước tóc dài cũng hay gội đầu bồ kết.MÌnh thường đun 1 ấm nước rồi nướng bồ kết lên, cho vào 1 cái túi vải, đập rập, bỏ vào chậu, lấy nước sôi dội lên túi bồ kết đó.Cho luôn ít lá xả vào .Thế là có chậu nước bồ kết rùi.Gội thật sạch rồi đến nước cuối thì vắt chanh vào dội lên tóc. Xả lại nước lã, thế là xong hehehe...không cần phải bỏ hạt đâu.Tóc mình ngày đấy đẹp lắm ngây ngất bao anh đấy.NHưng ông xã bây giờ thì không thích tóc dài chỉ thích lửng lơ ngang vai thôi. Bảo là cho trẻ và đỡ khổ heheh, nên bây giờ không cần bồ kết nữa.

Mình cám ơn mọi chỉ dẫn của mọi người. Sẽ cố gắng duy trì để cải thiện tình trạng tóc hiện nay. Mình cũng nghe có người chỉ 3 lần/ tuần, mỗi lần ăn lòng đỏ trứng gà với mè đen, tóc con sẽ mọc ra. Để thử xem sao.
    Nice day cả nhà nhé!

Nhưng sau khi gội bằng bồ kết có phải xả lại bằng nước thường không các bạn?

Hic hic, hạt bồ kết cực kỳ nhiều dầu. Tớ mà gội đầu bồ kết không bỏ hạt thì tóc tớ không khô được nhé.
    Gội đầu bồ kết, bỏ hạt đi, đầu sẽ đỡ dầu. Gội xong gội lại bằng nước lã, xả thật kỹ. Thì tóc sẽ lâu bẩn và bết hơn hẳn.
    Và bạn gì ý, bạn ý gội 8 quả bồ kết 1 lần thì dít tóc là đúgn rồi. Tớ chỉ gội 2-3, thậm chí 4 quả là đã nhiều lắm rồi.

Mẹ tớ hay làm thế này để dùng dần:
    1. Bồ kết mua về phơi khô
    2. Rang nó lên
    3. Chặt đôi nó bỏ hạt
    4. Ra hàng xay nhỏ, cho vào lọ kín dùng dần
    Mỗi lần lấy một ít, đổ nước sôi vào hoà tan ra là được nước gội đầu :Smiling:

Sao lúc nhỏ Mẹ em cũng làm nước bồ kết cho gội thì thấy ổn lắm, mà bây giờ gội bồ kết em thấy tóc không sao khô được, cứ ướt ướt sao đó.
    Vậy là sao các chị???