Hãy G+ và Chia Sẻ Bài Viết Để Nâng Tầm Chất Nhé Các Bạn
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Tư vấn: Dell N7437 vs N5537

Xin giới thiệu em là gái, sinh viên năm 2, ở TPHCM và khá mù công nghệ :3 em định mua lap phục vụ việc học là chính. Ban đầu em chọn con N5537 chẳng qua vì đã vọc nát con này của thằng bạn và thấy cũng hợp với nhu cầu bản thân nhưng khi tham khảo ý kiến ông anh làm bên IT thì ổng kêu con đó dày và suggest con N7437. Con này thì em dốt đặc, thấy nó đẹp với đọc thông số thì cũng phê nhưng hơi lố so với dự định kinh phí của em. Em định lấy vốn sơ sơ 15tr thôi, nếu cần có thể bù thêm nhưng vì xài tiền tiết kiệm của mình nên nếu giá nhẹ một chút thì tốt hơn [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    Nhu cầu của em cũng không có gì quá lắm, chỉ có vài điểm sau:
    + Pin trâu một tí, nói chung càng lâu càng tốt nhưng khoảng hơn 5 tiếng là em ưng rồi [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    + Loa to tí, tại vì em hay bật nhạc max mà còn thấy không thỏa mãn :3
    + Bền, khó hư, ít hỏng vặt vì em ngại mang đi bảo hành sữa chữa này nọ :3
    + Em có ước mơ chơi The Sim nhưng mà nếu cần có thể hi sinh vì thật ra em bận lắm chả có mấy thời gian mà chơi game [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    Hic tự nhiên quên mất còn cái gì nữa, có gì các bác gợi ý thêm để em nói hết nhé :3
    Hiện em đang xài tạm con Vostro gì đó của bà chị mà hay bị sự cố quá, không biết do máy hay do người xài phế :3
    À các bác tư vấn cho em cả cửa hàng nữa nha, em định ra Phong Vũ nhưng mà sợ có khi hết hàng phải có kế hoạch dự phòng :3
    Lần đầu lên diễn đàn có gì sai sót mong tất cả mọi người thông cảm ạ.
    Em xin cảm ơn trước

tớ cũng đang định mua con dell 7537 nhìn đẹp đẹp, mà cấu hình cũng được nhưng bảo pin liền, sợ dùng nhanh chai pin, với lại k có ổ đĩa nữa, chả biết có cần dùng tới nó không nhưng thấy thiếu thiếu kiểu gì ý,

Trích dẫn Gửi bởi LyPhungAnh
    Xin giới thiệu em là gái, sinh viên năm 2, ở TPHCM và khá mù công nghệ :3 em định mua lap phục vụ việc học là chính. Ban đầu em chọn con N5537 chẳng qua vì đã vọc nát con này của thằng bạn và thấy cũng hợp với nhu cầu bản thân nhưng khi tham khảo ý kiến ông anh làm bên IT thì ổng kêu con đó dày và suggest con N7437. Con này thì em dốt đặc, thấy nó đẹp với đọc thông số thì cũng phê nhưng hơi lố so với dự định kinh phí của em. Em định lấy vốn sơ sơ 15tr thôi, nếu cần có thể bù thêm nhưng vì xài tiền tiết kiệm của mình nên nếu giá nhẹ một chút thì tốt hơn [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    Nhu cầu của em cũng không có gì quá lắm, chỉ có vài điểm sau:
    + Pin trâu một tí, nói chung càng lâu càng tốt nhưng khoảng hơn 5 tiếng là em ưng rồi [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    + Loa to tí, tại vì em hay bật nhạc max mà còn thấy không thỏa mãn :3
    + Bền, khó hư, ít hỏng vặt vì em ngại mang đi bảo hành sữa chữa này nọ :3
    + Em có ước mơ chơi The Sim nhưng mà nếu cần có thể hi sinh vì thật ra em bận lắm chả có mấy thời gian mà chơi game [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    Hic tự nhiên quên mất còn cái gì nữa, có gì các bác gợi ý thêm để em nói hết nhé :3
    Hiện em đang xài tạm con Vostro gì đó của bà chị mà hay bị sự cố quá, không biết do máy hay do người xài phế :3
    À các bác tư vấn cho em cả cửa hàng nữa nha, em định ra Phong Vũ nhưng mà sợ có khi hết hàng phải có kế hoạch dự phòng :3
    Lần đầu lên diễn đàn có gì sai sót mong tất cả mọi người thông cảm ạ.
    Em xin cảm ơn trước
    Anh Giang xin chào em. [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Đọc qua bài viết của em, có thể ý em muốn tìm những lời khuyên, lời tư vấn để giúp em chọn được một chiếc lap ưng ý. [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Nhu cầu đơn giản của em, nhưng đối với anh đây là điều rất khó tìm một laptop vẹn toàn như em đã mô tả. Điều này không đồng nghĩa là không có máy thỏa mãn được ước mơ của em. [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] Em hãy tiếp tục chờ mong nhé. [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Về phần anh, chỉ có thể giúp em phần nào về cấu hình, cũng như một vài điều gửi gắm cho em nhằm muốn đem lại cho em một con đường nào đó, có thể nó không hoàn hảo, nhưng mong là em cũng có thể hình dung được chiếc lap mà em chọn cần như thế nào cho hợp lý nhất. Em sẽ là người quyết định nó nha. [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Ban đầu em định chọn N5537 và ông anh giúp em chọn N7437, nhưng nó lại vượt xa dự trù chi phí mà em bỏ ra.

1. Màn hình:

N5537 sở hữu màn hình 15.6 inch so với N7437 là 14 inch. Điều này đồng nghĩa với trọng lượng của N7437 sẽ nhẹ hơn so với N5537.

Có thể nói N7437 phù hợp cho khách hàng thường xuyên di chuyển. Một quảng đường xa vạn dặm nếu đi xe hơi thì N5537 không hề gì, [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] nếu đi bộ thì N5537 sẽ nặng hơn. [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Mặc dù, N5537 nặng hơn nhưng bù lại màn hình 15.6 lại có thể giúp người dùng trải nghiệm những tác vụ điện ảnh giải trí thoải mái hơn, tầm nhìn rộng hơn đồng nghĩa cảm giác thích thú thỏa mãn cũng tăng lên: xem phim HD, chơi game v.v.

Màn hình 15.6 có thể giúp người dùng xem được nhiều cửa sổ hơn khi làm việc văn phòng: nhiều file văn bản word, excel, ppt v.v. Ngoài ra, điểm thêm đó là có thêm bàn phím số - (vốn có ở các màn hình 15.6 phổ biến), là trợ thủ đắc lực cho nhân viên văn phòng, sinh viên. Đây cũng là điểm mạnh của N5537.

2. Thời lượng pin:

N5537 được đánh giá có thời lượng pin hơn 6h.
    http://sohoa.vnexpress.net/danh-gia...laptop-pho-thong-pin-hon-6-tieng-2863894.html

N7437 mặc dù theo đo đạc khoảng 2.5-3h. Nhưng theo quan điểm tác giả, pin có thể thay đổi tùy vào số cell (3-6 cell) và năng lượng mà cell đó có được (vd: 1 cell có 1-2h x số cell = tổng giờ). Vì thế, thông tin pin chỉ mang tính tham khảo.

Một số nơi báo cáo N5537 cũng có thời lượng pin N7437 tương đồng nhau. Điều này khẳng định pin có thể khác nhau tùy thuộc vào nguồn sx ban đầu. Pin 3h, khách hàng có thể bỏ thêm một khoảng phí để mua pin tương thích và có thời lượng lâu hơn 6h.

3. RAM và khả năng nâng cấp RAM:

N5537 có thể hỗ trợ mở rộng ram lên đến 16GB RAM, trong khi N7437 chỉ vỏn vẹn 8GB max.

Có thể N5537 phù hợp cho các khách hàng theo đặc thù công việc phải dùng đến RAM nhiều: chạy máy ảo, một số game ngốn ram v.v.

Thực ra, ít khi thấy khách hàng nâng cấp 2 thanh 8 GB cho 1 laptop.

4. Đĩa cứng:

Các thông số phần cứng không ngừng cải tiết, HDD là phần cứng chậm cải tiến nhất.

Có thể khẳng định, máy ì ạch khi xử lý một tác vụ cũng có liên quan đến đĩa cứng, cụ thể là đĩa cứng cơ - gây ra sự trì trệ ảnh hưởng toàn bộ hệ thống.

Đó là lý do N5537 đã bị rớt điểm so với N7437 khi N7437 sử dụng thêm ổ cứng SSD thể rắn chạy chung với HDD cơ. SSD là dạng đĩa cứng được sx nhằm mang lại nhiều lợi ích:

+ Tăng tốc khởi động hệ thống cực nhanh.
    + Tăng tốc độ nạp ứng dụng cực cao.
    + Chống sốc và an toàn dữ liệu tuyệt đối.

Điều này, hiệu suất toàn hệ thống cũng tăng lên.

Có vẻ như N7437 phù hợp cho các khách hàng có nhu cầu đòi hỏi khả năng xử lý của máy thật cấp kỳ, nhất là khi chạy các ứng dụng để nạp game, các chương trình đồ họa: photoshop, corel v.v. mà không có độ trễ đáng kể nào.

5. Đồ họa tích hợp trong CPU đa nhân ảo hóa:

Cả hai ứng viên đều sở hữu chip haswell i5 4200U tiết kiệm năng lượng và công nghệ ảo hóa Virtual technology cũng như turbo boost technology.

Đặc biệt, GPU Intel HD4400 được tích hợp trong CPU giúp tăng khả năng xử lý đồ họa. Mặc dù nó không thể bì với card VGA AMD, NVIDIA ở một vài phương diện nào đó nhưng với người dùng thông thường nó vẫn đáp ứng tốt nhu cầu khi chơi game.

Sim 4 là dòng game mới cũng đòi hỏi cấu hình rất thấp để chạy. HD4400 vẫn đáp ứng tốt ở mức max setting.

6. Ổ quang và các khe cắm mở rộng:

N7437 không tích hợp ổ quang giống như N5537, điều này giúp N7437 đã nhẹ nay càng nhẹ hơn. Khách hàng khi không có nhu cầu ổ quang thì N7437 là một ứng viên sáng giá, ngược lại N5537 là một người bạn đồng hành tốt nhất.

N5537 hỗ trợ 2 x USB 2.0 + 2 x USB 3.0 cổng USB còn N7437 chỉ 2 cổng USB.

7. Kết luận:

N5537: Tần suất di chuyển thấp, thích trải nghiệm.
    N7437: Di chuyển thường xuyên, cần tốc độ xử lý nhanh.

Em thân mến, đây là vài dòng gửi gắm đến em thông tin về 2 dòng lap dell mà em cung cấp. Mỗi lap đều những tính năng riêng, không lap nào tốt hơn lap nào và nhu cầu của em sẽ là nhân tố quan trọng nhất để đề cử 1 lap làm bạn đồng hành cùng em. [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Chúc em sớm có chiếc lap ưng ý nhé. [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

8. Tài liệu tham khảo:

http://www.thegioididong.com/laptop/...-5537-54204g75
    http://fptshop.com.vn/may-tinh-xach...0u-2-6ghz-4g-500gb-32gb-ssd#thong-so-ky-thuat

đại ca giangmaile1989 cho em cái sdt được k? em muốn tư vấn, em cũng có em gái mà [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi Duy Quang D.Z
    đại ca giangmaile1989 cho em cái sdt được k? em muốn tư vấn, em cũng có em gái mà [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] Hì hì, cảm ơn em đã đọc bài anh nha, em quá khen rồi. [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] Có gì đặt câu hỏi lên đây được rồi. Nói qua điện thoại anh vấp tùm lum hết em ạ, hì. [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] Cảm ơn em lần nữa nha. [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

tại em không biết giải thích như thế nào ý, em mà mua con láp rởm thì xác định luôn, giúp em đi, không thì cho em fuckbook cũng được, hè

tầm đó làm em dell 7537 thiết kế màn hình 15.6inch chơi game đồ họa xem phim ok hơn bác

Dell Inspiron 7537 70044441 Core i5 4210U - 6GB - 500GB - VGA Geforce 750M GT 2GB

Trích dẫn Gửi bởi Duy Quang D.Z
    tớ cũng đang định mua con dell 7537 nhìn đẹp đẹp, mà cấu hình cũng được nhưng bảo pin liền, sợ dùng nhanh chai pin, với lại k có ổ đĩa nữa, chả biết có cần dùng tới nó không nhưng thấy thiếu thiếu kiểu gì ý,
    ừ mình cũng vừa hỏi thăm lại nghe đồn ít lỗ + ko có ổ LAN + ko có ổ DVD mà mấy thứ đó mình có nhu cầu nên thôi chắc bye bye con 7437 :'(

Trích dẫn Gửi bởi giangle1989
    Anh Giang xin chào em. [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Tks anh tư vấn quá chi tiết [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] em sẽ cân nhắc. à cho em hỏi thêm còn con 7537 nghe bạn em bảo cũng na ná 7437 nhưng màn hình lớn hơn thôi có phải không ạ [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi Laptopno1.com_HCM
    tầm đó làm em dell 7537 thiết kế màn hình 15.6inch chơi game đồ họa xem phim ok hơn bác

Dell Inspiron 7537 70044441 Core i5 4210U - 6GB - 500GB - VGA Geforce 750M GT 2GB
    tầm đó là bao nhiêu bác, chỗ bác con này bao nhiêu vậy [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] bạn em mới mua con 7437 ở chỗ bác được 3 tuần :3

Các Chủ đề tương tự

1. XIn mọi người tư vấn mua con Acer Aspire V3 571G hay DELL Inspiron 15 N5537
    Bởi dinhdungueh trong diễn đàn Rao Vặt Tổng Hợp
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 10-04-2014, 04:29 PM
  2. Tư vấn về Dell N5537 TSI520W
    Bởi haphamtt trong diễn đàn Rao Vặt Tổng Hợp
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 09-23-2014, 05:29 PM
  3. dell N7437 i5 4210u và dell N5547
    Bởi windcamkd2 trong diễn đàn Rao Vặt Tổng Hợp
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 09-21-2014, 06:43 AM
  4. Tư vấn, so sánh HP ENVY 15 Core i5 4200M vs DELL Inspiron 15 N5537 Core i7