Hãy G+ và Chia Sẻ Bài Viết Để Nâng Tầm Chất Nhé Các Bạn
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Nhờ tư vấn để mua macbook air cũ

Tình hình là cũng đua đòi theo người ta.. Nhưng giờ có ít tiền nên chỉ mua đc macbook air 2008 cũ... Mình thấy có người bán khoảng 6tr5 đến 7tr.. Vậy các bác cho e hỏi khi mua mình cần phải test những gì ạ.. Và Macbook air giá đó có hợp lí không? Hay nó là hàng fake China.. Tks các bác

Apple thì làm gì có fake hả bạn [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] Theo mình Air mà từ cái đời 2008 (tận đẩu đâu roài [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] ) thì giá đó là đúng. Và mình nghĩ là bạn k nên mua 1 cái Air mà nó wá cũ như vậy vì CPU nó chắc chỉ là core 2. Mà ở thời điểm này mà bạn xài Core 2 thì bạn...hiểu rồi đó [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] Mặc dù Mac nó cũng chạy vù vù nhưng mà sẽ k có cài đc HĐH mới Mac OS 10.9.2 đâu [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    Còn về test thì nói thật là Mac cũng k biết test sao nữa. Chỉ cần test loa, bàn phím...(nói chung mở máy lên mà còn chạy, wifi...) là đc. Lưu ý là nhớ wan sát lúc bật máy xem trên màn hình có bị điểm chết hay bị lỗi trên LCD k là đc...

Laptop thường fake đã hiếm rồi, chứ còn Macbook thì fake mình cũng chưa thấy và chưa nghe bao giờ. Mấy con đời 2008 thì hiệu năng không cao, bác cũng đừng trông chờ gì vào tốc độ nhanh của nó...Khi mua cứ test loa, pin xài thực tế đc bao lâu, có hay bị đơ máy không, đèn bàn phím có sáng, đèn màn hình, có điểm chêt trên screen không?

Trích dẫn Gửi bởi VietT
    Apple thì làm gì có fake hả bạn [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] Theo mình Air mà từ cái đời 2008 (tận đẩu đâu roài [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] ) thì giá đó là đúng. Và mình nghĩ là bạn k nên mua 1 cái Air mà nó wá cũ như vậy vì CPU nó chắc chỉ là core 2. Mà ở thời điểm này mà bạn xài Core 2 thì bạn...hiểu rồi đó [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] Mặc dù Mac nó cũng chạy vù vù nhưng mà sẽ k có cài đc HĐH mới Mac OS 10.9.2 đâu [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    Còn về test thì nói thật là Mac cũng k biết test sao nữa. Chỉ cần test loa, bàn phím...(nói chung mở máy lên mà còn chạy, wifi...) là đc. Lưu ý là nhớ wan sát lúc bật máy xem trên màn hình có bị điểm chết hay bị lỗi trên LCD k là đc...
    Tks a nhiều nha. Mà a cho e hỏi. MB Air 2008 có đèn bán phím không ạ? Và ổ cứng nó mình có thể nâng cấp lên đc không? Và giá thị trường bây h là bao nhiêu ạ.. E còn thấy mấy cái MB mà có ổ SSD gì đó là sao thế a?

chắcn chắn là có đèn bàn phím vì các vụ đèn đó đã có từ cái thời...Power book xửa xưa roài [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] Máy nào cũng nâng cấp ổ cứng đc hết bạn, nhưng với điều kiện là bạn tháo cái cũ trong ra để thay bằng cái mới. Chỉ duy nhất có dòng Macbook Pro hiện tại là Apple đã hàng chết Ram & ổ cứng nên k thể nâng cấp đc [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] Nhưng mà có wan trọng gì?bạn có thể mua 1 cái ổ cứng di động gắn ngoài thông wa cổng USB của máy mà [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Còn cái vụ ổ cứng SSD là ổ cứng thế hệ mới: nhỏ hơn, tốc độ ghi, chép nhanh hơn & cũng mắc hơn [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] Thật ra thì bạn cũng k cần đến SSD đâu (con mac Pro của mình thật ra mình thấy nó cũng chỉ tắt- khởi động máy nhanh hơn thoai chứ tất cả đều bt)

Cái SDD nó tạo bác cảm giác đang mang trong mình bộ vi xử lí khủng, bấm cái lên liền [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi VietT
    chắcn chắn là có đèn bàn phím vì các vụ đèn đó đã có từ cái thời...Power book xửa xưa roài [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] Máy nào cũng nâng cấp ổ cứng đc hết bạn, nhưng với điều kiện là bạn tháo cái cũ trong ra để thay bằng cái mới. Chỉ duy nhất có dòng Macbook Pro hiện tại là Apple đã hàng chết Ram & ổ cứng nên k thể nâng cấp đc [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] Nhưng mà có wan trọng gì?bạn có thể mua 1 cái ổ cứng di động gắn ngoài thông wa cổng USB của máy mà [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Còn cái vụ ổ cứng SSD là ổ cứng thế hệ mới: nhỏ hơn, tốc độ ghi, chép nhanh hơn & cũng mắc hơn [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] Thật ra thì bạn cũng k cần đến SSD đâu (con mac Pro của mình thật ra mình thấy nó cũng chỉ tắt- khởi động máy nhanh hơn thoai chứ tất cả đều bt)
    Thế a cho e hỏi. Dòng MB Air có hay bị chết chíp vga không a? Và khi mua máy xong thì reset tất cả và cài đặt lại hệ điều hành Mac thì làm như thế nào ạ.. Và nếu Mac mình chạy thêm HDH Win thì có bị ảnh hưởng gì không ạ? Khi mình xài HDH Win thì nó có nóng máy hơn so với khi chạy HDH Mac không?

Bạn lấy thông tin Air bị chết chip VGA ở đâu vậy? [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] Nếu mà nói về hư phần cứng thì ko riêng gì Mac mà tất cả các laptop hiệu khác cũng đều có khả năng hư. Theo mình thì kể từ đời Macbook (cả Pro lẫn Air) unibody (bạn search Google để biết thế nào là Unibody & Aluminum của Mac nhé) trở lên thì các máy của Apple gần như rất khó hư. Chỉ có lúc hên xui (mà trường hợp này là số ít) lúc mới mua về hư là hư ngay, còn cái nào đã k trục trặc gì thì cứ vậy mà "trơ gan cùng tuế nguyệt" (vd: mình có thằng bạn xài Macbook mà k bao giờ tắt máy, nó chỉ việc gập máy lại và cất vào balô, đến cần dùng thì gập máy lên & cứ thế mà xài thoai...thế mà cái Macbook của nó xài đc hơn 3-4 năm roài ngoại trừ pin thoai chứ k hư hỏng cái gì cả). Mà sao bạn cứ "cẩn thận" quá thế? [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] Đã hỏi cách test máy trước khi mua roài mà còn sợ nó hư hỏng gì nữa về sau nữa...chắc ăn thế thì bạn mua đồ mới 100% cho "ăn chắc" bạn ạ [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    Còn về restore lại máy thì vì Air k có ổ đĩa CD nên cũng khá là phức tạp với 1 người mới làm quen với Mac như bạn. Chắc là phải làm ổ cài USB thông qua cái DVD của Mac đó (mình k nhớ là Mac Air 2008 thì xài Mac OS bao nhiu nữa [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] ) Đó giờ mình chưa bao giờ cài Win trên cái Mac của mình cả nên mình cũng k biết là nó có ảnh hưởng gì k nhưng mình nghĩ là k có vấn đề gì đâu. Còn vấn đề nóng thì mình nói thật nhé: cái đời Air 2008 của bạn chắc chắn là nó nóng...hừng hực roài [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] chứ k riêng gì cài Win mà nó sẽ nóng hơn đâu [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi luistran5293
    Thế a cho e hỏi. Dòng MB Air có hay bị chết chíp vga không a? Và khi mua máy xong thì reset tất cả và cài đặt lại hệ điều hành Mac thì làm như thế nào ạ.. Và nếu Mac mình chạy thêm HDH Win thì có bị ảnh hưởng gì không ạ? Khi mình xài HDH Win thì nó có nóng máy hơn so với khi chạy HDH Mac không?
    Có chip VGA đâu chết [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi leequan2012
    Có chip VGA đâu chết [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    Phán thế này là sai, phải gọi là có khả năng, chư ko phải tuyệt đối ko chết, tuỳ cách dùng thôi và cũng hên xui ...có những ae xài mac có thấy hư vga bao giờ đâu ...nên đừng phán mạnh miệng quá

Các Chủ đề tương tự

1. Nên mua Macbook Air hay Pro
    Bởi lanphuong23 trong diễn đàn Rao Vặt Tổng Hợp
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 09-26-2014, 11:11 PM
  2. Nhờ vả a/e tư vấn chọn mua Macbook
    Bởi huyenvu91 trong diễn đàn Rao Vặt Tổng Hợp
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 09-22-2014, 05:47 AM
  3. Nên mua macbook air ở đâu?
    Bởi seohaizz trong diễn đàn Rao Vặt Tổng Hợp
    Trả lời: 14