Hãy G+ và Chia Sẻ Bài Viết Để Nâng Tầm Chất Nhé Các Bạn
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 33

[Cần tư vấn] Nâng cấp máy tính từ 2-3tr

1. Đưới đây là dàn máy già cỗi cũ kĩ của em, hiện tại em đang tính bán con gigabyte 9500gt khoảng 6-700k và bù mua con MSI HD 7730 thay vào, thêm 1 cây ram 2gb nữa, theo các bác vậy có hợp lí ko?

2. còn lại các bác xem thử tư vấn giúp em nâng cấp đc gì nữa trong khoảng 2,3 triệu nữa?? em muốn tìm 1 con CPU mới, nhưng chợ main cũ quá gánh ko nổi, nếu quất con main mới luôn thì tất cả tầm bao nhiêu?

3. à hỏi thêm là game thì quan trọng hiệu năng của GPU hay do con chip CPU của máy, em muốn lên core i3 hay tương đương đc ko?

hy vọng chơi nổi Assassin Creed 3 fps tầm 25 trở lên, chứ với cấu hình bên dưới chỉ đc 14,15, sang AC4 tạch luôn 9,10 khỏi chơi, và dạng như call of duty black ops II cấu hình thiết lập đc cao + ổn chút xíu

------------------
    System Information
    ------------------
    Time of this report: 5/24/2014, 20:48:37
    Machine name: VINCENT-PC
    Màn hình: 18,5inches, HP v185e
    Operating System: Windows 7 Ultimate 32-bit (6.1, Build 7600) (7600.win7_gdr.120305-1504)
    Language: English (Regional Setting: English)
    System Manufacturer: Gigabyte Technology Co., Ltd.
    System Model: 945GCM-S2C
    BIOS: Award Modular BIOS v6.00PG
    Processor: Intel(R) Core(TM)2 Duo CPU E7200 @ 2.53GHz (2 CPUs), ~2.4GHz
    Memory: 2048MB RAM
    Available OS Memory: 2048MB RAM
    Page File: 2003MB used, 2091MB available
    Windows Dir: C:\Windows
    DirectX Version: DirectX 11
    DX Setup Parameters: Not found
    User DPI Setting: Using System DPI
    System DPI Setting: 96 DPI (100 percent)
    DWM DPI Scaling: Disabled
    DxDiag Version: 6.01.7600.16385 32bit Unicode

phương án 1 là khả thi nhất rồi bác ạ. Nhưng 2-3tr thì mua luôn GTX 650 chơi cho đã chứ, ram 2GB mới là 500k mà

Bạn tính mua con MSI 7730 là cái con 128bit 1GDDR 5 đó hả , con đó tầm dưới 2 triệu khá ngon , nhưng kèm theo là bạn phải có bộ nguồn công suất tầm 450W và phải là hãng có tên tuổi , nguồn nếu của corsair loại này rơi tầm 700k thì phải không rõ
    Game thì bạn làm mấy cái chip pentium G3220 Socket 1150 là OK + thêm main Asrock H81 DGS
    Có gì bạn cứ qua topic
    http://www.tinhte.vn/threads/hnc-tu...y-het-vao-day-d.2167437/page-31#post-42132530
    của bác sircuong bên hanoicomputer để được tư vấn thêm + fix giá

p/s : ram thi lam cai corsair vegeance 4gb tam 1 trieu la ngon

Trích dẫn Gửi bởi vuchoan
    Bạn tính mua con MSI 7730 là cái con 128bit 1GDDR 5 đó hả , con đó tầm dưới 2 triệu khá ngon , nhưng kèm theo là bạn phải có bộ nguồn công suất tầm 450W và phải là hãng có tên tuổi , nguồn nếu của corsair loại này rơi tầm 700k thì phải không rõ
    Game thì bạn làm mấy cái chip pentium G3220 Socket 1150 là OK + thêm main Asrock H81 DGS
    Có gì bạn cứ qua topic
    http://www.tinhte.vn/threads/hnc-tu...y-het-vao-day-d.2167437/page-31#post-42132530
    của bác sircuong bên hanoicomputer để được tư vấn thêm + fix giá

p/s : ram thi lam cai corsair vegeance 4gb tam 1 trieu la ngon
    7730 - 350W công suất thực là đủ rồi nhưng Vote bạn mua R7 250 nếu là fan của AMD

Trích dẫn Gửi bởi hoanganhvudelux
    7730 - 350W công suất thực là đủ rồi nhưng Vote bạn mua R7 250 nếu là fan của AMD
    Con này nó yêu cầu PSU là 400W bác nhé , Công Suất thực là công suất hiệu dụng hiểu đơn giản là nguồn luôn cấp cho tải được số công suất đủ với công suất ghi trên Thiết bị , đương nhiên là cái này nó tùy thuộc vào Nhà sản xuất họ công bố .....Vì vậy mà những hãng danh tiếng được chọn vì Công Suất Danh Định ghi trên gần với Công Suất Thực của nguồn hơn ... Cái Antec BP 400W cũng 700k > rồi thì tội gì không lên 450W ???
    Nhưng đâu chỉ có VGA , còn FAN , CPU nữa ??? mà nguyên tắc tính toán thì công suất luôn phải dư thừa nhé 1 ít nhé ...
    Còn ở cái dòng thấp cấp này thì không nhất thiết phải mua 1 thiết bị ép xung sẵn trong khi main sida [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Con này nó yêu cầu PSU là 400W bác nhé , Công Suất thực là công suất hiệu dụng hiểu đơn giản là nguồn luôn cấp cho tải được số công suất đủ với công suất ghi trên Thiết bị , đương nhiên là cái này nó tùy thuộc vào Nhà sản xuất họ công bố .....Vì vậy mà những hãng danh tiếng được chọn vì Công Suất Danh Định ghi trên gần với Công Suất Thực của nguồn hơn ... Cái Antec BP 400W cũng 700k > rồi thì tội gì không lên 450W ???
    Nhưng đâu chỉ có VGA , còn FAN , CPU nữa ??? mà nguyên tắc tính toán thì công suất luôn phải dư thừa nhé 1 ít nhé ...
    Còn ở cái dòng thấp cấp này thì không nhất thiết phải mua 1 thiết bị ép xung sẵn trong khi main sida [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    bác tính xem lý thuyết hay thực tế? 7750 Acbel 350W vẫn cân dư dả nhé. Cắm thêm cả 3 cái usb chuột phím các kiểu vào vẫn dư

Trích dẫn Gửi bởi Duy1393
    bác tính xem lý thuyết hay thực tế? 7750 Acbel 350W vẫn cân dư dả nhé. Cắm thêm cả 3 cái usb chuột phím các kiểu vào vẫn dư
    [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] chạy được thì có thể nhưng không đủ công suất thì sớm muộn linh kiện cũng nhanh tã điện áp thiếu ổn định là tiêu chí số 1 để linh kiện sớm nghỉ hưu và máy hoạt động kém ổn định , có lẽ nó còn hơn cả khi linh kiện bị nóng ..... Nếu không vì vậy chắc ổn áp nó bán cho ma nhất là điện Việt Nam vào cái mùa hè này , lúc mà vào giờ cao điểm quá nhiều hộ sử dụng thiết bị thì bác tự hiểu [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG][IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG][IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

[IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]còn cho mình hỏi là dựa vào điều gì bạn biết được là " Dư " nhỉ ???
    mà bác nghĩ rằng người ta đưa công suất 350W thì nó là 350W ???[IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    Hơn nữa chưa tính đến nếu đó là cái nguồn không tốt cung cấp điện áp đầu vào vượt quá điện áp quy định của Linh kiện thì bùm 1 phát , Bác nghe tụ nổ bao giờ chưa hay lắm như Pháo tép

[IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] chạy được thì có thể nhưng không đủ công suất thì sớm muộn linh kiện cũng nhanh tã điện áp thiếu ổn định là tiêu chí số 1 để linh kiện sớm nghỉ hưu và máy hoạt động kém ổn định , có lẽ nó còn hơn cả khi linh kiện bị nóng ..... Nếu không vì vậy chắc ổn áp nó bán cho ma nhất là điện Việt Nam vào cái mùa hè này , lúc mà vào giờ cao điểm quá nhiều hộ sử dụng thiết bị thì bác tự hiểu [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG][IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG][IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

[IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]còn cho mình hỏi là dựa vào điều gì bạn biết được là " Dư " nhỉ ???
    mà bác nghĩ rằng người ta đưa công suất 350W thì nó là 350W ???[IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    bác thích lý thuyết thế thì max TDP của CPU + VGA tầm >100W, cho linh tinh bét nhè 50W nữa là 150W/h
    Acbel 350W hiệu suất 70% tức là >230W. 5 năm sau nó cùi đi tầm 30-40W vẫn còn trên dưới 200W. Còn nếu lắp thực tế có khi chẳng tốn đến mức ấy.

em ko ép xung gì hết ợ, h chỉ định nâng cấp thui, làm sao để biết đc PSU của cái main em đang xài là bao nhiêu nhỉ
    chắc
    - 9500gt -> upgrade lên hd7730 (đang lo ko bik cắm vừa socket 775 của gigabyte ko nữa)
    - ram Kingmax - DDR2 - 2GB - bus 667MHz - PC2 5300 => quất thêm 1 con y chang nữa lên 4gb

=> hơn 2 triệu xíu, z đã ổn chưa các bác? hiệu suất okay? em sợ nghẽn cổ chai thui

nếu lên CPU thì từ e7200 => e8400, thêm 1tr nữa ợ ma em nghĩ ko cần thiết, mấy bác thông não hộ, em cảm ơn ạ

Mình không biết số liệu bạn lấy ở đâu và cái cách tính toán của bạn .....
    Nhưng bạn chủ topic có thể vào đây tham khảo
    http://www.game-debate.com/hardware/index.php?gid=1746&graphics=Radeon HD 7730

Còn nghe ai tùy bạn chủ topic , mình không rảnh giải thích thêm với người cố tình không hiểu ... Hì @@

p;s : socket là chỗ để tiếp xúc giưã CPU và main nên nó ko có liên quan đến VGA

tuy nhiên mình vẫn khuyến khích bạn lên CPU + Main mới