Hãy G+ và Chia Sẻ Bài Viết Để Nâng Tầm Chất Nhé Các Bạn
Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 52

Nhờ tư vấn chọn dòng laptop Business làm việc tầm maximum 22tr,nhu cầu giải trí không cao

Tình hình là mình có 1 con desktop pentium 4 khá cổ mua cũng lâu rồi và mình cũng vừa đi làm mà chưa có laptop (hiện đang xài con iconitabw500 của acer mà làm việc cùi bắp quá ^^!) nên mình quyết định mua một em laptop business ok một tí (tầm giá 22tr) để đi làm mà cũng khỏi phải sắm con desktop của mình luôn. Mình muốn một con laptop làm việc văn phòng dòng doanh nhân. Nhưng mình cũng biết một ít và đam mê về graphic design nhưng nghề nghiệp chính của mình không phải là graphic designer (mình làm ngành digital marketing nên cần visualization một tí), chỉ xài ps, ai , corel và sắp tới dự tính học thêm flash nên phải có card rời vừa để phục vụ các mục đích trên ,vừa để giải trí nhẹ (xem phim - con desk mình cũng chỉ coi đc HD720 thôi mình cũng thấy ok nên không nhất thiết phải full HD, thỉnh thoảng tối vào dota 1 2 ván hay pes 1 2 trận rồi ngủ, chơi được mấy game offline bèo bèo nhu GTA hay Sim 3 càng tốt ^^!) Mình cũng quan tâm đến kiểu dáng, mình kiểu dòng dòng T430 T430s và T430u (mình thích mỏng nên cũng prefer em t430u) của IBM nó vuông vức góc cạnh và "manly". Sau khi tìm hiểu về kểu dáng, cấu hình và xem xét kĩ với nhu cầu của mình mình có quan tâm 4 con sau đây:

1/ Thinkpad T430 (21.840.000) em này hơi "thô" dày nhưng cấu hình thì theo mình phù hợp vớp yêu cầu của mình có điều so kiểu dáng với 2 em dưới mình thích 2 em dưới hơn [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    <span style="font-family: 'inherit'"><span style="font-family: 'inherit'"><span style="font-family: 'inherit'">CPU <span style="font-family: 'inherit'">Intel 3rd Core i5-3320M (2.60Ghz/3.30Ghz with Turbo Boost, 3MB Cache)
    Memory 4GB DDR3 1600MHz (Max 16GB)
    HDD 128GB SSD (solid Stage Drive)
    VGA NVIDIA Quadro NVS 5400 (1GB VRAM) With Optimus Technology
    Display 14.0 inch HD+ (1600 x 900) Led backlit display – Webcam
    Wireless Intel 802.11agn wireless,WWAN option
    Optical DVDRW+/- Multi Burner
    Option USB 3.0, VGA out, Display port, e-Sata, Usb 2.0 charge, Card Reader , Lan 10/100/1000Mbps
    Battery/Weight 6 Cell Li-on – 2.32kg include Battery
    Software Windows 7 Professional 64bit</span></span></span></span>

2/ Thinkpad t430s (em này đến 23.540.000) nó hơi quá số tiền lớn nhất mình có được nhưng lại đáp ứng được cấu hình mạnh dáng thon và đẹp hơn em t430 [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] nhìn mê lắm

<span style="font-family: 'inherit'"><span style="font-family: 'inherit'"><span style="font-family: 'inherit'">CPU <span style="font-family: 'inherit'">Intel 3rd Core i5-3210M (2.50Ghz/3.10Ghz with Turbo Boost, 3MB Cache)
    Memory 4GB DDR3 1600MHz (Max 16GB)
    HDD 320GB (7200rpm) Hard Drive
    VGA NVIDIA Quadro NVS 5200 (1GB VRAM) With Optimus Technology
    Display 14.0 inch HD+ (1600 x 900) Led backlit display – Webcam
    Wireless Intel 802.11agn wireless,WWAN option, Bluetooth 4.0
    Optical DVDRW+/- Multi Burner
    Option Finger Print Reader, Backlit Keyboard, USB 3.0, VGA out, Display port, e-Sata, Usb 2.0 charge, Card Reader , Lan 10/100/1000Mbps
    Battery/Weight 6 Cell Li-on – 1.8kg include Battery
    Software
    Windows 8 64bit</span></span></span></span>

3/ T430u nghe đầu là ultrabook card rời đầu tiên (21.800.000) lai ultrabook dáng mỏng siu đẹp giá lại trong khoảng mình lo được nhưng cấu hình so với 2 em kia thì MÌNH KHÔNG BIẾT LÀ CÓ THUA NHIỀU QUÁ KHÔNG nhất là khâu đồ hoạ (card GT620m xếp 177 thấp hơn ~ 30 bậc so với Quadro nvs 5400 của t430 và t430s trên bảng xếp hạng của notebookcheck) và mình nghe nói GT620m là card 64 bit (trong khi trên notebookcheck nó có ghi 64/128 không biết là có phải 2options không) mình cũng chưa hỏi chỗ bán con t430u này là 64bit hay 128bit , nó chỉ ghi thế này:

Hãng sản xuất :
    Lenovo ThinkPad Series
    Màn hình
    Độ lớn màn hình :
    14 inch
    Độ phân giải :
    HD (1366 x 768)
    Mainboard
    CPU
    Loại CPU :
    Intel Core i5-3320M Ivy Bridge
    Tốc độ máy :
    2.60GHz (3MB L3 cache, Max Turbo Frequency 3.3GHz)
    Memory
    Memory Type :
    DDR3 1333Mhz (PC3-10666)
    Dung lượng Memory :
    4GB
    HDD
    Loại ổ cứng :
    HDD
    Dung lượng HDD :
    1TB
    Số vòng quay của HDD :
    5400rpm
    Drive
    Graphic
    Video Chipset :
    NVIDIA <= ko ghi mã card và dung lượng nhưng xem đánh giá trên các web uy tín thì hầu hết là gt 620m
    Graphic Memory :
    1GB
    Network
    LAN :
    10/100/1000 Mbps
    Wifi :
    IEEE 802.11a/b/g/n
    Thông số khác
    Chuột :
    • TouchPad
    • Trackpoint
    • Scroll
    Windows 7 Home Premium 64 bit
    Tính năng khác :
    • HDMI
    • VGA out
    • Bảo mật bằng dấu vân tay
    • Camera
    • Microphone
    • Headphone
    • Bluetooth
    Cổng USB :
    2 x USB 3.0 port
    Pin
    Battery :
    6giờ
    Kích thước
    Trọng lượng :
    1.8kg
    Kích cỡ (mm) :
    340 x235 x 19.8
    Website :
    Chi tiết

4/ Asus (21.590.000) con này cấu hình thì khỏi bàn so ra với 3 em trên thì ăn đứt mức giá 3 em trên và dĩ nhiên theo mình thì đáp ứng đủ nhu cầu của mình, nhưng mẫu mã mình không thích bằng kiểu của thinkpad vì nhìn hơi yếu.

<span style="font-family: 'inherit'"><span style="font-family: 'inherit'"><span style="font-family: 'inherit'">CPU <span style="font-family: 'inherit'"><span style="font-family: 'inherit'">Intel® Core™ i5-3210M Processor 2.5Ghz (3M Cache, up to 3.10 GHz)</span>
    Chipset <span style="font-family: 'inherit'">Intel® HM76 Express Chipset</span>
    Ram <span style="font-family: 'inherit'">8GB DDR3 1600 MHz SDRAM</span>
    Ổ cứng <span style="font-family: 'inherit'">750GB SATA (7200 RPM)</span>
    Màn hình <span style="font-family: 'inherit'">15.6 inch - Full HD (1920x1080) - Wide View Angle LED Backlight</span>
    Đồ họa <span style="font-family: 'inherit'">NVIDIA® GeForce® GT 650M with 4GB DDR3 VRAM Integrated Intel® HD Graphics</span>
    CD/DVD <span style="font-family: 'inherit'">Super-Multi DVD</span>
    Âm thanh <span style="font-family: 'inherit'">Built-in Speakers And Microphone Bang & Olufsen ICEpower® Built-in Azalia compliant audio chip - Asus N series external sub-woofer support</span>
    Lan <span style="font-family: 'inherit'">10/100/1000 Base T</span>
    Wifi <span style="font-family: 'inherit'">Integrated 802.11 b/g/n</span>
    Bluetooth <span style="font-family: 'inherit'">Có</span>
    Đầu đọc thẻ <span style="font-family: 'inherit'">Có</span>
    Fingerprint <span style="font-family: 'inherit'">Không</span>
    Webcam <span style="font-family: 'inherit'">HD Web Camera</span>
    Pin <span style="font-family: 'inherit'">6Cells 5200 mAh 56 Whrs</span>
    Hệ điều hành <span style="font-family: 'inherit'">Win 8</span>
    Thông tin thêm <span style="font-family: 'inherit'">1 x Microphone-in jack
    1 x Headphone-out jack
    1 x VGA port/Mini D-sub 15-pin for external monitor
    4 x USB 3.0 port(s)
    1 x RJ45 LAN Jack for LAN insert
    1 x HDMI
    1 x SPIDIF speaker out</span></span></span></span></span>

Túm lại là mình muốn hỏi những vấn đề sau:
    1/ Mục tiêu của mình là ưu tiên cho công việc hiện tại và sau này thì mình nên lấy con nào?
    2/Card đồ hoạ gt620m có thua quá nhiều so với quadro nvs 5400 hay không?
    3/2 con mình đang phân vân nhất là t430 và t430u mình nên lấy con nào?
    4/Mình có nghe t430u áp dụng bộ xử lí tiết kiệm điện năng nên so với t430 hiệu suất không bằng điều này đúng không?
    5/Ai có con khác trong tầm giá phù hợp nhu cầu -sở thích thì tư vấn cho mình với nhé.

Cám ơn các bác trước ^_^

Chà, copy cấu hình từ website nó có cái khung đen nhưng mình không biết lúc post bài nó lại bị mất cái khung để lộ chữ trùng màu với background ^^! thôi mấy bác chịu khó tô đen chữ để đọc phần đó giúp mình nhé vì newbie ko edit bài đc [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Có ai giúp mình không nhỉ [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Làm con đầu tiên đi , lên pin 9cell chuẩn rồi [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Làm con đầu tiên đi bác. Con T430s đẹp hơn tí mà đắt. Con ultra thì ko rõ tình hình thế nào, thích đẹp thì làm con ultra luôn bỏ qua con T430s.

con của Asus là dòng giải trí nhiều , GT 650M là để tăng game rồi
    bạn phải phân biệt dòng card màn hình , GT là dòng giải trí , NVS là dòng cho máy workstation .
    GT620 là con gần như ghẻ lở nhất trong dòng GT của Nvidia ( đứng dưới nó là GT 610 , con này còn thua của Intel HD 4000 nữa )
    Lấy con số 1 . T430 bạn nhé [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    Ngoài ra góp cho bạn con Dell này nữa
    Dell Precision M4600
    P/s : vì thấy bạn toàn chọn dòng Workstation nên mình chọn cho bạn cùng dòng , chứ dòng giải trí dạng Bussines của Dell hay HP khá nhiều, tham khảo thêm HP Probook hoặc Dell Latitude nữa

Trích dẫn Gửi bởi zipder
    bạn phải phân biệt dòng card màn hình , GT là dòng giải trí , NVS là dòng cho máy workstation .
    GT620 là con gần như ghẻ lở nhất trong dòng GT của Nvidia ( đứng dưới nó là GT 610 , con này còn thua của Intel HD 4000 nữa )
    Dell Precision M4600
    Thua mấy cái benchmark chứ vào game, xem phim thì con 610M vẫn ngon hơn đấy bác.
    Con máy trạm đấy cũng ngon đấy, con cả mấy cái Latitude nữa.

Trích dẫn Gửi bởi Wyzofire9
    Thua mấy cái benchmark chứ vào game, xem phim thì con 610M vẫn ngon hơn đấy bác.
    Mình thì nghĩ nó = nhau , vì 2 VGA này dành cho đối tượng khách hàng bình dân , ko chơi game , chỉ giải trí là chính , xem đc phim HD là ổn rồi [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi ThiênThiênTân-Tin
    Làm con đầu tiên đi , lên pin 9cell chuẩn rồi [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    Mình chỉ ngại nó hơi dày, như em t430s thì đẹp, mình cũng không có nhu cầu về pin lắm chừng 4 tiếng chuẩn rồi nên mình nghĩ pin 6cell là ok vì ko thích cái cục nhô ra phía sau của pin 9 cell^^ Cám ơn bạn đã cho ý kiến

Làm con đầu tiên đi bác. Con T430s đẹp hơn tí mà đắt. Con ultra thì ko rõ tình hình thế nào, thích đẹp thì làm con ultra luôn bỏ qua con T430s.
    Ý mình cũng giống bạn, thích 430u, t430s tiền cũng chưa đủ để đú tới. Chỉ lăn tăn là 2 em t430 và t430u khả năng đồ hoạ có thua kém nhau quá nhiều không ( chủ yếu là mảng giải trí thôi chứ khâu "design" mình cũng nghiệp dư thôi cái chính là ps, ai để làm visualization cho powerpoint và 1 vài chtrinh trình chiếu khác phục vụ thuyết trình, dựng vài clip film tư liệu hay tặng người yêu rồi sắp tới là học vọc flash) nên mình cần biết với con gt620m những tác vụ đó ổn không hay nên là nvs 5400m. Thêm nữa như mình có hỏi nghe nói CPU của t430u áp dụng công nghệ tiết kiệm điện nên hiệu suất không cao bằng t430, có ai rành vấn đề này confirm cho mình với nhé ^^.

Trích dẫn Gửi bởi zipder
    Dell Precision M4600
    P/s : vì thấy bạn toàn chọn dòng Workstation nên mình chọn cho bạn cùng dòng , chứ dòng giải trí dạng Bussines của Dell hay HP khá nhiều, tham khảo thêm HP Probook hoặc Dell Latitude nữa
    Bạn có thể cho mình thêm vài con HPProbook hoặc Dell Latitude trong cùng mức giá để tham khảo không? Con bạn đưa mình nhìn cấu hình mê thật nhưng mà hình thức hơi xấu [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] bạn cho con nào hình thức được được giống con t430s ấy nhé. Cám ơn bạn trước

Là sao bạn, con nào trong 4 con trên xài 610m, bèo nhất cũng là GT620M mà, ý bạn là GT620M ngon hơn quadro nvs 5400m trong khâu giải trí hả [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi zipder
    Mình thì nghĩ nó = nhau , vì 2 VGA này dành cho đối tượng khách hàng bình dân , ko chơi game , chỉ giải trí là chính , xem đc phim HD là ổn rồi [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    Tại bạn trên nói GT610M nên mình không biết bạn nói card nào ngang card nào, bạn confirm lại giúp mình với nhé ^___^

Trích dẫn Gửi bởi zipder
    Xem phịm dùng card rời màu đẹp hơn mà bạn.

Các Chủ đề tương tự

1. chọn mua laptop 18-22tr
    Bởi guyblack trong diễn đàn Rao Vặt Tổng Hợp
    Trả lời: 20
    Bài viết cuối: 09-09-2014, 11:32 PM
  2. EM cần mua laptop trong khoảng 22tr
    Bởi sale_ngoclinh trong diễn đàn Rao Vặt Tổng Hợp
    Trả lời: 16
    Bài viết cuối: 08-21-2014, 09:41 PM
  3. Nhờ tư vấn mua LAPTOP tầm giá từ 16 đến 22tr.
    Bởi hieuqt trong diễn đàn Rao Vặt Tổng Hợp
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 07-25-2014, 04:28 AM
  4. Cần tư vấn chọn mua Laptop tầm 22tr trở lại
    Bởi chiviyeuem1905 trong diễn đàn Rao Vặt Tổng Hợp
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 06-20-2014, 11:21 PM