Hãy G+ và Chia Sẻ Bài Viết Để Nâng Tầm Chất Nhé Các Bạn
Kết quả 1 đến 5 của 5

[Hướng dẫn] Tự học làm đầu bếp - bài học vỡ lòng.

Nếu bạn có tham vọng tạo riêng một bản custom rom từ rom gốc trong đó bạn chỉnh sửa cho nó chạy mượt hơn, hiển thị thông tin nhiều hơn, ít hao pin hơn hoặc bạn muốn nhúng các tiện ích của bản rom từ các thiết bị khác vào thiết bị của mình.. bạn muốn... vâng nếu bạn muốn mấy cái đó thì bạn hãy rời khỏi topic này và đi tìm mấy cái topic developer để mà học, học nữa, học mãi

Ở đây mình chỉ xin giới thiệu bộ Custom Rom Creator Studio, Một công cụ giúp cho bạn mở gói, đóng gói lẹ làng nhất có thể được. Còn mở ra để làm gì ? Thêm bớt chỉnh sửa cái gì để đóng gói ? thì đó là chuyện của bạn... tool này không cần biết.

Vậy với trình độ vỡ lòng thậm chí là "New Born" thì cái tool này có giúp ích gì được không ?
    Xin trả lời hoàn toàn rất hữu ích nếu bạn có tham vọng..

- Thay đổi hình ảnh (xử lý các file hình .png)
    - Thay đổi giao diện (xử lý các file layout .xml)
    - Thêm bớt ứng dụng
    - Thêm bớt ngôn ngữ - hoặc dịch lại nếu bản gốc dịch và "củ chuối".
    -...

Sau đây mình xin hướng dẫn cách thêm ngôn ngữ tiếng Việt vào trong bản rom Overcome v3.0.1 JUPITER nổi tiếng rất tuyệt diệu mà chỉ mỗi tội thiếu tiếng Việt, khiến nhiều bạn phải ngậm ngùi xài bản gốc DXJPE để có tiếng Việt.

1. Unzip file 001003-Overcome_v3.0.1_JUPITER_Wipe.zip

2. Chạy CrcStudio.exe chọn new -> Project

3. Sau đó tìm "framework_res.apk" và decode nó

4. Sau khi decode xong bạn sẽ có toàn bộ "bộ đồ lòng" của framework_res, từ đây bạn có thể thay hình đổi dạng cho bất kể file .png hay file .xml nào mà bạn muốn.. Ở đây mình muốn thêm "Tiếng Việt" vào nên chọn "Open Containing Folder"

5. Và copy "Tiếng Việt" vào - hai cái folder mà mình đã mỗ lấy được trước đó từ framework_res.apk của bản rom DXJPE.

6. Sau khi đã thay đổi tùy thích rồi thì Encode framework_res lại.

7. Chọn build trên menu để có được file TAI-PT1000.zip là bản Overcome_v3.0.1_JUPITER có tiếng Việt... cứ thế mà up thôi hì ... hì....

PS:
    Nhưng mình chưa dùng cái này để up thử đâu nhen. Để chờ mai mốt có bản rom nào ngon hơn thì thử cái này và up luôn một thể cho tiện, chứ bây giờ mới "chân ướt chân ráo" gia nhập làng Android tự up thành công Overcome mừng quá nay lại đi up lại lần nữa chỉ để có tiếng Việt thì người ta cho là mình ngu mất...

Hiện thời mình chỉ dùng cách lấy file framework_res.apk và copy đè vào SGT cho nó nhanh và tiện lơi.

PS của PS:
    (Thực tế chưa biết thực hư ra sau về ba cái vụ sign siết nên mình dùng file 7z và mở hai file framework_res cũ và mới, và chỉ copy resources.arsc là cái phần chứa cái "tiếng Việt" mới thêm - để theo các "Chuyên Gia" nói là giữ nguyên cái sign của file apk cũ).

Và cuối cùng là câu muôn thuở.... DO IT WITH YOUR OWN RISK

nếu ko nhầm thì ctr này chỉ có chức năng tùy chỉnh cái giao diện home và các icon cơ bản.
    Chức năng giống cái này thì phải http://uot.dakra.lt/kitchen/ (hiện tại cái link này đang die, chắc cno bỏ dịch vụ này rồi)

Ko biết bác có biết tùy chỉnh trong menu ko, nghĩa là giống các rom cook thêm 1 phần trong menu, chẳng hạn như thêm 1 mục Network Mode để chuyển 2G/3G. 1 số stock rom nó ko có cái này.

bạn làm ơn chỉ mình cách thay đổi biểu tượng pin được không. Thanks bạn nhiều

Thế còn muốn xóa bớ ngôn ngữ đi thì thế nào
    Làm HD luôn đi
    Tui cũng mới từ Symbian Belle chuyển qua android lên còn bỡ ngỡ

Bạn gộp gói của bạn lại rùi up MF đi
    nhiều thứ quá
    Ko biết down cái nào nữa