Hãy G+ và Chia Sẻ Bài Viết Để Nâng Tầm Chất Nhé Các Bạn
Trang 1 của 11 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 104

[GT540] Việt Nam fastboot rom cho LG GT540 Optimus

Bổ sung phần hướng dẫn up rom cho những ai chưa biết (mạn phép bác character_boy) : http://www.tinhte.vn/thay-doi-nang-...g-cap-rom-2-3-x-voi-fastboot-recovery-613805/

PHẦN 1:
    Tình hình là các ace dùng GT540 giờ này chắc đã chuyển sang dùng CyanogenMOD gần hết rồi, mình lập topic này có lẽ hơi muộn. Nhưng không sao, có thì chia sẻ! ai thích sự ổn định của 2.1 với những tựa game chỉ-nó-mới-chạy-được thì thank ủng hộ mình phát để lần sau còn có hứng post bài [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Đây là rom fastboot mình làm từ rom VN V20C_00 của LGE-VN, không có thay đổi gì cả ngoại trừ việc anable fastboot mode:
    File KDZ: http://www.mediafire.com/?vk8rf6jxpvbzubd
    md5: 6675E726 - B98B8132 - A3EE5EAF - 4F37164F
    File RAR: http://www.mediafire.com/?oo3rtql2remtpkg
    (chỉ cần 1 trong 2 file trên thôi!Lưu ý với file RAR sau khi restore nhớ wipe data )
    Thêm cái hình cho...trực quan, sinh động (Ảnh này chụp sau khi đã up Kernel v0.3.1 quarx):

-Đối với file rar các bạn giải nén ra thư mục gốc của thẻ nhớ rồi dùng recovery để restore. Cách này dành cho những bạn đã cài rom fastboot của nước khác rồi ( như rom fastboot euro v20a hay rom Baltics...).
    Đặc biệt mình thấy dùng recovery là cách duy nhất để về rom 2.1 LG khi đang chạy rom CM6 hoặc CM7, mình thấy nhiều bạn chỉ cách nọ cách kia như wipe data rồi dùng KDZ update hay tuơng tự, mình làm theo chỉ có kết cục duy nhất là đứng ở màn hình LG hoặc màn hình Android:timebomb:
    -Đối với file KDZ các bạn flash bằng KDZ update như bình thường, trên Google đã có rất nhiều trang dạy up rồi, mình chỉ nói ngắn gọn lại thôi:
    + Down LG driver tại đây: http://www.mediafire.com/?6x2z6ihzzbuvkd9
    Giải nén ra, cài cả 4 cái
    + Down KDZ update tại đây: http://www.mediafire.com/?umo6jwfhjnbku1f
    Giải nén ra, chạy chuơng trình, các thông số chọn như sau
    Type: 3GQCT-smartphone(WM)
    KDZ file: chọn đường dẫn đến file KDZ bạn down về
    Click và Launch software update, đợi khoảng gần 3 phút máy khởi động lại là xong

Tắt máy hẳn, nhấn giữ nút camera, nhấn phím nguồn cho rung nhẹ một cái thì nhả ra (vẫn giữ phím camera) khoảng 5g giây sau màn hình LG chuyển thành màn hình đen sáng mờ mờ là vào fastboot thành công....!

Bản mod của rom v20e Baltics:
    http://www.4shared.com/file/6aRLWDDt...11_213228.html
    Add thêm:
    APN VN tự động
    Realcalc pro ( thay calculator)
    Rootexplore (thay OI file manager)
    Quickoffice pro (thay bản free)
    Maps phiên bản mới
    Taskiller full (thay bản free)
    Shazam full

Bỏ đi hoặc thay thế vài app và widget mặc định

Bản EleganceSwift 5.0 (dùng recovery 3.x hoặc 4.x đi kèm trong các bản SwifttDroid)
    http://www.mediafire.com/?7kzvj10f48zoa68
    md5: A3D2A75E - 0F0D865D - 5E4CCE58 - 54468814

-Dựa trên CIS v20e
    -Giao diện HTC sense fake
    -Tinh chỉnh hệ thống hoạt động với hiệu suất cao hơn
    -Có thể OC ổn định
    -GPS bắt chính xác và nhanh hơn
    ...

EleganceSwift 5.0 App2sd
    http://www.mediafire.com/?106q7bq09cggrx0
    md5: 2D599ECD - AC6681BD - 23B1EB17 - C8306746
    -Add APN VN tự động
    -App2sd: yêu cầu thẻ nhớ đã phân vùng FAT/FAT32 - ext3/ext2
    -Bộ gõ mặc định là Smartkeyboard Pro (tuy nhiên bị lỗi mình chưa kịp sửa, các bạn cài xong thì mở file apk của phần mềm này lên bằng rootexplore, sau đó extract 3 file .so trong thư mục lib ra và copy vào /system/lib)

EleganceSwift 5.0 data2system
    Mình đã tạo được file boot.img của bản này, còn file system.img thì lấy từ nand backup của bản EleganceSwift5.0 bình thường là được, tuy nhiên mình lại chưa từng backup bản EleganceSwift5.0 lần nào nên ko có file đó [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] .Cho nên nếu có bạn nào đã từng backup bản này thì up lên hộ mình nhá :help:
    Đây là file boot.img (tải về rồi đổi tên thành boot.img): http://www.mediafire.com/?2tgo9x1o9mjnx22
    Sau khi có được file system.img từ bản EleganceSwift bình thường và tải file boot ở trên về, các bạn up rom bằng fastboot như sau:
    fastboot -w
    fastboot erase system
    fastboot flash boot boot.img
    fastboot flash userdata system.img
    fastboot reboot

PHẦN 2:ROOT, APP2SD, JIT, UP KERNEL, FLASH LITE - Tối ưu hóa Android 2.1 cho Optimus Swift
    Mình đã từng dùng tất cả các bản rom mod ( CM6,CM7, Clean rom) nhưng bi giờ quyết định về 2.1.
    Các bản rom MOD đều đc tiếng là phiên bản cao hơn, và phải công nhận chúng có những cải tiến đáng kể, nhưng dù sao là rom mod chúng cũng có những hạn chế như tốn pin, hiệu năng hoạt động không cao, thiếu FM, bluetooth không ổn định,... nói chung chưa có bản rom nào hoàn thiện thực sự
    Dĩ nhiên 2.1 có những hạn chế cố hữu của nó, các bước sau sẽ giúp Android 2.1 của bạn có những tính năng không kém gì các bản rom mod:

1.Root
    Làm gì thì làm cũng phải root trước cái đã. Trên google đã có cả đống cách root gt540 rồi, mình thì mình dùng z4root: đơn giản, nhanh chóng, ko cần máy tính, unroot bất cứ lúc nào. Các bạn down trên applanet, market hoặc ở đây:
    http://www.4shared.com/dir/g788PYFP/Softwares.html

Sau khi root xong các bạn dùng rootexplore vào thư mục /system/bin copy file su sang thư mục /system/xbin để tránh gây lỗi cho các bước sau, bạn nào cài file zip bằng recovery ko đc thì nên để ý cái này

2.Recovery clockworkmod
    Để thực hiện các bước tiếp theo các bạn cần cài recovery, theo mình Android2.1 ta nên dùng recovery clockworkmod 2.5.0.5 hay tốt nhất là dùng recovery clockworkmod 2.5.1.8
    Lưu ý không dùng các bản 3.x , cái đó dành cho 2.2+ thôi!
    Link down: http://www.mediafire.com/?8orjmsw1vloc8cn
    Cài thông qua fastboot:
    fastboot flash recovery recovery_clockwork_2.5.1.8_swift.img

(Các phần sau đây merrymenvn đều đa post rồi, mình chỉ chỉnh sửa đôi chút để tránh các lỗi gặp phải )
    3. AAP2SD
    Có lẽ đây là lí do khiến nhiều bạn chuyển sang dùng 2.2 hay 2.3 nhất. Cách sau mình và nhiều người đã kiểm chứng, thành công 100% trên rom VN(hay bất kì rom của quốc gia nào khác) và không gây trễ khi chạy ứng dụng như các cách khác. Ứng dụng sau khi cài sẽ vẫn có một phần nhỏ trên máy nên bạn sẽ thấy bộ nhớ máy vẫn bị giảm, nhưng ít thôi, thẻ nhớ mất khoảng 300mb thì bộ nhớ máy mới mất cỡ 25-30mb thôi

-Đầu tiên phải phân vùng thẻ nhớ. Dùng Minitool partition wizard chia thẻ nhớ làm 2 phần theo đúng thứ tự sau:
    Phần 1: FAT32 - Primary
    Phần 2: ext2 - Primary (khoảng 300mb-400mb, nhất định phải là ext2 )
    Chú ý: Nếu ai ko thích?ko biết dùng Minitool thì có thể dùng tính năng partition sdcard của recovery clockworkmod bản 2.5.1.8 trở lên

-Cài Gscript lite trên market hoặc ở link down z4root bên trên
    -Tiếp down cái này về: http://www.mediafire.com/?10ua2ot80mn75ac
    Giải nén đc 2 thư mục cop vào thư mục gốc thẻ nhớ
    -Chạy Gscript,ấn phím menu chọn Add Script

-Click Load File, sẽ có 4 file hiện ra,bạn click vào file đầu tiên app2sd.sh
    ,sau đó chọn save

-Làm lần lượt với 3 file còn lại,từ trên xuống dưới

-Sau khi load đủ 4file, chạy cái đầu tiên, tức là a2sd, superuser hỏi thì allow, đợi nó chạy xong báo complete thì reboot máy (nó không tự reboot thì mình tự tắt đi bật lại hoặc dùng reboot trong Gscript)

-Sau khi reboot dùng file check để kiểm tra app2sd đã thành công chưa và xem còn bao nhiêu dung lượng trống trong phân vung ext
    -Sau khi app2sd: không tháo thẻ nhớ khi máy đang bật. Còn lại thì bạn làm gì cũng đc:cắm vào máy tính làm usb, unmount thẻ nhớ... mà vẫn chạy đc các ứng dụng trên thẻ (vì máy chỉ umount FAT32 thôi, ext vẫn mount)

4. Update kernel
    Theo Quarx - người tạo ra kernel mới này thì nó cải thiện sensor, wifi, gps,...mình thì nhận thấy nó có thêm 2 chức năng chính la: cho phép ép xung (OC) và cho phép tether wifi - biến Optimus thành điểm phát wifi ( I love it! )
    Download tại đây:
    Kernel v0.3.1 Quarx: http://www.4shared.com/file/yWQ0fndj/Kernel_v031.html
    Kernel v0.2.2 Quarx: http://www.4shared.com/file/M3zr5ykg/Kernel_v02.html

Mình thích chơi raging thunder 2 nhưng sau khi up kernel v0.3.1 thì mỗi lần chơi đều phải download data về thẻ nhớ (hơn 16mb [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]), còn với Kernel v0.2.2 thì chỉ phải down lần chơi đâu tiên thôi, các game khác cần data ở thẻ nhớ thì chưa thử. Bạn nào như mình thì nên dùng kernel v0.2.2 [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    Giải nén ra đc 2 file boot.img và update.zip
    Đầu tiên cài file update.zip cài bằng recovery, ai cài ko đc, bị abort thì đọc lại phần ROOT bên trên
    Cài đc update.zip rồi thi cài boot.img cài bằng fastboot: fastboot flash boot boot.img

LƯU Ý: Up kernel xong thì có thể phải cài lại app2sd (hình như v0.3.1 thì phải cài lại còn v0.2.2 thì không), chạy lại script a2sd rồi reboot là ổn, ko mất app đã cài đâu! [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

5. Enable JITv1.2
    Mình cũng chỉ biết JIT có nghĩa là Just-In-Time , trong công nghiệp sản xuất thì nó có nghĩa là "Đúng sản phẩm - với đúng số lượng - tại đúng nơi - vào đúng thời điểm cần thiết". Còn theo Google,chức năng này cho phép Android 2.2 chạy ứng dụng với hiệu suất tăng trên 300% so với 2.1 . Bởi vậy các hacker đã trích xuất JIT của 2.2 ra chạy đc trên 2.1
    Theo cảm nhận của mình thi không khác gì mấy, có thể vì mình không chơi game nặng mấy [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Ai thích thì ở đây, cài qua recovery: http://www.mediafire.com/?yb68gayg7cg5p66

6. Flash Lite
    Khuyên thật, không nên cài vì: không phải flash 10 (Gt540 không bao giờ có flash 10 - Đính chính, hiện tại thì đã có flash 10 cho Android 2.2 và 2.3) =>vô dụng, chỉ tổ load thêm mấy cái banner quảng cáo mà vẫn ko xem đc video, gmae flash, làm chậm trình duyệt, đấy là còn chưa kể đến có thể lỗi vì can thiệp hệ thống! Thế nên ai đẫ đọc thấy ở đâu phần này thì tốt nhất là đừng cài

7. Phân vùng lại bộ nhớ ROM
    Nhiều bạn hiện nay thường tăng cường bộ nhớ máy bằng cách sử dựng các bản rom data2system, tuy nhiên việc cài đặt các bản rom này k đơn giản đến mức ai cũng có thể làm đc và sau khi cài xong thì một số thứ bị hạn chế như k thể flash file zip qua recovery, k đc dùng facroty reset,... do bản chất của bản rom này là đánh lừa hệ thống. Hiện thì ta đã có cách đơn giản hơn để tăng cường bộ nhớ máy và hơn nữa có thể cài bất cứ bản rom nào mình thích. Điều kiện:
    -Đang dùng bản rom có fastboot
    -Cáp kết nối với máy tính
    -Phần mềm sau: http://www.mediafire.com/?i7vncja59rvat
    Khởi động đt vào chế độ fastboot rồi kết nối với PC, chạy phần mềm tải ở trên sẽ thấy giao diện rất đơn giản để phân vùng lại bộ nhớ ROM.

Phân vùng thế nào tùy bạn nhưng nên để phân vùng system có dung lượng lớn hơn bản rom từ 12mb trở lên. Sau khi chọn đc giá trị vừa ý thì chọn Flash new bootloader.
    Chú ý: -Sau khi flash lại bootloader sẽ phải cài lại rom!
    - Tắt máy rồi bật lên vào lại fastboot lần nữa, nếu thấy màn hình fastboot màu xanh lè chứ ko phải màu đen mờ như bình thường nghĩa là đã thành công, k là chưa đc [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Một bài hướng dẫn khá chi tiết,trước đây khi mua máy máy của mình cũng dùng bản 2.1 của việtnam,nghĩ là mua máy Android về mà lúc mua có gì dùng 1 thời gian cũng thế thà đáp đi dùng 1208 của mình vẫn dùng còn sướng hơn nên là Uprom lên bản 2.3,cũng thấy khá tiện và nhanh nhưng lúc đầu up nó ko nhận thẻ nhớ trong điện thoại nên ko làm gì được,rồi Down xuống 2.1,root xong ngon rồi đến lúc xử lí cái App2Sd thì máy bị FC liên tục,cách duy nhất là Up lại Rom và lại Up 2.3.3 và lần này nó đã nhận thẻ nhớ,và cứ thế dùng thôi,dù hơi tốn pin và 1 số game ko chơi được nhưng mình mua Android mà lại rẻ tiền nên ko phải để chơi game,hơn nữa việc OC và App2sd trong này nó tích hợp luôn ko phải nghịch nữa nên ko lo FC nữa,giờ dùng 2.3.3 ổn định rồi ko muốn down xuống,nhưng dù sao cũng cảm ơn bạn,biết đâu 1 ngày đẹp trời gần đây lại chán cái 2.3 này mình sẽ phải đọc kĩ bài của bạn,thanks lần nữa :skip::twins::showoff:

Tạm thời đưa link bài viết này vào bookmark, sau này từ từ tính, thank chủ thớt

Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Trong link down của anh thiếu mất file a2sd_data.sh anh ạ [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Cài cái update.zip bằng recovery thì nó toàn báo abort là sao vậy bạn?
    Còn nếu update cái boot.img thì sau khi đến màn hình home của điện thoại thì toàn khởi động lại, phải lấy cái boot.img trong back up của bạn để load lại thì mới chạy được.

Trích dẫn Gửi bởi small.lady.2503
    Trong link down của anh thiếu mất file a2sd_data.sh anh ạ [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    Mình để ý rồi bạn ah! không phải thiếu đâu mà cái đó ko cần thiết! mình hiểu chức năng của những cái đó mà! [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG], thậm chí bạn chỉ cần add mỗi 1 file là file a2sd trong Gscript là đủ rồi

---------- Post added at 01:47 PM ---------- Previous post was at 01:46 PM ----------

Trích dẫn Gửi bởi anhthu2k
    Cài cái update.zip bằng recovery thì nó toàn báo abort là sao vậy bạn?
    Còn nếu update cái boot.img thì sau khi đến màn hình home của điện thoại thì toàn khởi động lại, phải lấy cái boot.img trong back up của bạn để load lại thì mới chạy được.
    Bạn đọc kĩ phần ROOT nhá: "Sau khi root xong các bạn dùng rootexplore vào thư mục /system/bin copy file su sang thư mục /system/xbin để tránh gây lỗi cho các bước sau, bạn nào cài file zip bằng recovery ko đc thì nên để ý cái này"
    Còn cái boot.img có lẽ phải cài sau khi cài đc update.zip, để ,mình sửa lại cái này!

Nếu em không nhầm (vì em đã thử rùi). Nếu các bác xài các bản recovery mới VD: 3.0.1.9... thì có thể không update kerel vs enable JIT được. Các bác phải cài recovery 2.5.0.5 thì làm được. Em tìm hỉu các clip trên youtube thì thấy vậy...
    Em xin bổ sung cách quay về 2.1 từ 2.3.3 của bác chacracter_boy

Trích dẫn Gửi bởi character_boy
    Phần 3: Hướng dẫn Dowm ROM về bản 2.1: (khắc phục lỗi down rom bị treo tại chữ LG hoặc ANDROID)
    [/CENTER]

Nếu bác nào có nhu cầu, hoặc không thích dùng bản 2.3 (2.2) muốn về bản 2.1 (Rom offical của nhà sản xuất) thì các bác làm theo các bước sau để tránh tình trạng down rom bị dừng ở chữ LG hoặc đến được chữ ANDROID...

+ Bước 1: Down bản ROM 2.1 mà các bác muốn Down Rom về.

+ Bước 2: Tắt ĐT rồi truy cập vào chế độ Fastboot bằng cách giữ nút CAMERA + nút NGUỒN (hoặc cách khác: ĐT trong trạng thái bật giữ nút nguồn -> chọn Reboot -> chọn Bootloader -> máy sẽ truy cập vào chế độ fastboot <Cách này chỉ áp dụng cho máy có bản ROOM hỗ trợ>)

+ Bước 3: Khi ĐT đã truy cập vào fastboot thì gắn cáp kết nối với PC. Trên PC tạo một thư mục có tên "Android" để trong ổ C (C:\Android) rồi copy toàn bộ các file trong folder SDK (down được ở 4) vào đó.

+ Bước 4: Bật CMD trên PC với quyền ADMIN rồi thực hiện các lệnh sau:

Đến đây đợi khoảng 1 phút cho chắc ăn rồi thực hiện bước tiếp theo.

+ Bước 5: Sử dụng KDZ để Down Rom 2.1 mà mình mong muốn. (nếu chưa biết sử dụng KDZ thì các bác đọc bên trên nhé).

Như vậy là đã hoàn thành.

Sau đó các bác lại muốn lên 2.3 thì thực hiện các bước như trên lần lượt từ trên xuống (lưu ý: muốn lên 2.3 thì bắt buộc máy phải có ROM kèm fastboot nếu không thì không lên được)
    Nhân tiện em cho các bác link các bước làm cụ thể nè:

Trích dẫn Gửi bởi vqt907
    Mình để ý rồi bạn ah! không phải thiếu đâu mà cái đó ko cần thiết! mình hiểu chức năng của những cái đó mà! [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG], thậm chí bạn chỉ cần add mỗi 1 file là file a2sd trong Gscript là đủ rồi

---------- Post added at 01:47 PM ---------- Previous post was at 01:46 PM ----------

Bạn đọc kĩ phần ROOT nhá: "Sau khi root xong các bạn dùng rootexplore vào thư mục /system/bin copy file su sang thư mục /system/xbin để tránh gây lỗi cho các bước sau, bạn nào cài file zip bằng recovery ko đc thì nên để ý cái này"
    Còn cái boot.img có lẽ phải cài sau khi cài đc update.zip, để ,mình sửa lại cái này!
    Không phải do root mà là do CMW bạn ạ, xài bản 3.0 là báo không được, phải quay về bản 2.5 như supzzo nói thì mới cài update.zip được, còn flash boot.img thì trước sau gì cũng được vì flash xong vào Recovery liền để update file zip thì không sao.

P/s: rom của bạn là V20A chứ không phải V20C bạn ạ.

Trích dẫn Gửi bởi anhthu2k
    P/s: rom của bạn là V20A chứ không phải V20C bạn ạ.
    Cài đi rồi hãy phán nó là v20a hay v20c, chả nhẽ rỗi hơi t đi lấy cái bản cũ rích ấy ra làm cho mất công ah
    Ah quên! LGE VN làm gì có ra bản rom v20a, chỉ có v20b rồi v20c thôi, chém gió vừa thôi anhthu2k

Các Chủ đề tương tự

1. LG GT540 cần cứu
    Bởi linhhoai217 trong diễn đàn Mua Bán Điện Thoại
    Trả lời: 17
    Bài viết cuối: 06-27-2012, 03:53 PM
  2. [GT540] Rom Gingerbread 2.3.7 CyanogenMod 7 (v2.0 RC5) [6/10]
    Bởi mavankhang trong diễn đàn Mua Bán Điện Thoại
    Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 06-14-2012, 02:34 PM
  3. hỏi về việc biến LG GT540 thành Wifi tether cho mọi thiết bị
    Bởi quocvuongit trong diễn đàn Mua Bán Điện Thoại
    Trả lời: 1