Hãy G+ và Chia Sẻ Bài Viết Để Nâng Tầm Chất Nhé Các Bạn
Trang 2 của 36 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 356
    Trích dẫn Gửi bởi annihnvn
    Công nhận app2sd là mục mình ngại làm nhất này.....chắc khi nào chưa hết space thì vẫn chưa thèm thử làm việc vô cùng rắc rối này đâu(chẳng biết có rắc rối thật ko nhưng nhìn thì có vẻ vậy).
    Thật ra cũng ko rắc rối như thím nghĩ đâu, bỏ qua mấy cái backup linh tinh vấn đề chính chỉ có 2 phần thôi
    1./ Phân vùng lại thẻ nhớ thành 2 vùng, FAT32 và ext2 (cái này có thể dùng paragon partition mannager chia ngay trong win cho nó đơn giản)
    2./ Chạy app2card.sh

Trích dẫn Gửi bởi nvn1010
    Thật ra cũng ko rắc rối như thím nghĩ đâu, bỏ qua mấy cái backup linh tinh vấn đề chính chỉ có 2 phần thôi
    1./ Phân vùng lại thẻ nhớ thành 2 vùng, FAT32 và ext2 (cái này có thể dùng paragon partition mannager chia ngay trong win cho nó đơn giản)
    2./ Chạy app2card.sh
    bác có thể nói rõ hơn khi dùng paragon partition mannager để chia lại phân vùng trong windows ko....?

Trích dẫn Gửi bởi gucio
    bác có thể nói rõ hơn khi dùng paragon partition mannager để chia lại phân vùng trong windows ko....?
    Có rất nhiều cách phân vùng ext2 cho thẻ, trong môi trường nào cũng phân vùng được hết
    Còn cách làm thì bác chịu khó seach trong những box về máy tính sẽ có chỉ dẫn cụ thể hơn,
    bác nvn có nhiệt tình đến đâu cũng không thể làm một bài hướng dẫn ở đây đc
    Good funy!

Đang ở
    N09B2 Dịch Vọng - Cầu Giấy - Hà Nội
    Trích dẫn Gửi bởi boyhamchoi16
    Ái chà phức tạp quá nhỉ, gặp e lại gà gà nữa chứ [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG][IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi annihnvn
    Công nhận app2sd là mục mình ngại làm nhất này.....chắc khi nào chưa hết space thì vẫn chưa thèm thử làm việc vô cùng rắc rối này đâu(chẳng biết có rắc rối thật ko nhưng nhìn thì có vẻ vậy).

Trích dẫn Gửi bởi huuhiep175
    Milestone chưa có image recovery nên format thẻ phức tạp vậy đấy
    Cái này thua mấy em G1 xa,
    Hình như trên win cũng có công cụ có thể format định dạng ext2 thì phải
    Để em lục lại vooc thử xem

Trích dẫn Gửi bởi huuhiep175
    Thì ra lỗi do format thẻ nhớ
    Em format lại trên Dos ok rồi
    cũng không phức tạp lắm
    Up cái hình trước và sau cho các bác

Một số y kiến cho rằng apps2sd sẽ làm các chương trình load chậm nhưng em thấy
    Máy chạy rất mượt hầu như không thấy sự sai khác nào so với trước
    Thank bác hainguyen một lần nữa
    Nếu để các bác tự lọ mọ hack thì các bác sẽ thấy khá phức tạp. Vì vậy sau khi ngâm cứu tổng hợp mình làm bài hướng hướng này cung cấp đầy đủ các công cụ và mô tả cô đọng nhưng chi tiết để giúp các bác kể cả mới sử dụng cũng có thể thưc hiện được. Còn với các bác đã nhiều kinh nghiệm thì sẽ thấy rất đơn giản vì rất nhiều thứ cần chuẩn bị các bác đều đã có sẵn rồi: như ADB, Recovery, nandroid, thậm chí format ext2. Vì vậy với các bác kinh nghiệm thì chỉ cần tải file app2card và chạy mà thôi.

Mách thêm các bác: Các bác vào market tải chương trình Quick System Info cài vào, cái này có nhiều tính năng hay hơn Android System Info. Nó hiển thị dung lượng ổ đĩa ứng dụng (A2SD) để các bác biết tình trạng của nó để dễ bề quản lý. (Xem hình dưới, dòng thứ 2 từ trên xuống).

Update bổ sung thêm hướng dẫn cách phục hồi lại như trước khi hack (trang 1) (dành cho các bác chưa biết thôi nhé)

Bác Hainguyen cho em hỏi, sau khi cài lên thẻ, vd thẻ tốc độ cao, thì thấy tốc độ load chương trình như thế nào ? Có bị lag không ?

Hiện giờ 197M em vẫn dùng chưa hết, có lẽ nhu cầu game không nhiều nên ít cài, đó là mớ soft test vài chục M cũng chưa gỡ.
    Nên cũng chưa quan tâm đến toCard lắm.

Cài lên card nếu thật sự máy không hỗ trợ mà mình phải cheat/fake thì phải đối mặt với 1 số rủi ro nhất định.

VD đang chạy chương trình đó, quên tắt hoặc quên Kill, sau khi cắm usb vào mode Mass Storage thì quá trình đọc/ghi bị interupt, có thể sẽ ảnh hưởng đến các block nhớ và gây nên tình trạng "bad sector", tức thẻ thì vẫn nhận, vẫn chép data tốt, nhưng khi máy đọc qua vùng block nhớ bị lỗi thì treo máy, hoặc như ảnh chụp ra bị sọc đen, film quay thì đứt quãng v.v.. Em đã bị 1 số thẻ như thế trên máy ảnh. Mấy cái usb chết sảng cũng là đang đọc/ghi data mà mình rút nóng ra.

(như Symbians tháo thẻ nóng nó biết ngay, tự tắt chương trình --> an toàn hơn)

Trích dẫn Gửi bởi nokin
    Bác Hainguyen cho em hỏi, sau khi cài lên thẻ, vd thẻ tốc độ cao, thì thấy tốc độ load chương trình như thế nào ? Có bị lag không ?

Hiện giờ 197M em vẫn dùng chưa hết, có lẽ nhu cầu game không nhiều nên ít cài, đó là mớ soft test vài chục M cũng chưa gỡ.
    Nên cũng chưa quan tâm đến toCard lắm.

Cài lên card nếu thật sự máy không hỗ trợ mà mình phải cheat/fake thì phải đối mặt với 1 số rủi ro nhất định.

VD đang chạy chương trình đó, quên tắt hoặc quên Kill, sau khi cắm usb vào mode Mass Storage thì quá trình đọc/ghi bị interupt, có thể sẽ ảnh hưởng đến các block nhớ và gây nên tình trạng "bad sector", tức thẻ thì vẫn nhận, vẫn chép data tốt, nhưng khi máy đọc qua vùng block nhớ bị lỗi thì treo máy, hoặc như ảnh chụp ra bị sọc đen, film quay thì đứt quãng v.v.. Em đã bị 1 số thẻ như thế trên máy ảnh. Mấy cái usb chết sảng cũng là đang đọc/ghi data mà mình rút nóng ra.

(như Symbians tháo thẻ nóng nó biết ngay, tự tắt chương trình --> an toàn hơn)
    bấm thank bác hainguyen lại bấm nhầm bác nokin, chết thật [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    1/ cài app lên thẻ có bị lag không:
    từ hôm cài đến giờ thấy các chương trình vẫn hoạt động tốt. hầu như không cảm nhận sự khác biệt mặc dù em đã cài thêm một mớ chương trình
    2/ vấn đề đọc ghi của thẻ:
    chúng ta không cài ứng dụng lên phân vùng FAT32 mà là phân vùng ext2, nên các chương trình chỉ chạy trên phân vùng này, phân vùng này hoàn toàn ẩn trong Win, kể cả chế độ mode Mass Storage cũng không thể đọc ghi được
    nên trừ khi tháo thẻ ra thì mới lo ngại
    ở đây em đang lo ngại vấn đề này khi em cắm vào HDH ubuntu thôi, không biết có bị rủi ro như bác nói không, (em chưa có thử [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG] )

Bấm Thanks nhầm thì gỡ ra khó gì đâu bác [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Cái phân vùng ấy nó vẫn nằm vật lí trên thẻ. Có thể Win không nhìn thấy, nhưng một khi đã trao quyền cho Win kiểm soát thẻ, thì có thể không đọc được nhưng nó sẽ không cho phép đọc/ghi data đến vùng đó nữa. Thẻ lúc này coi như tách rời Android hoàn toàn, và thân MS chỉ như là 1 cái cardreader thôi. Bác vào bất kì phần nào liên quan đến thẻ, cũng thấy Android báo như là 1 cái máy không có thẻ.

Nếu bác test vầy :
    1/ mở 1 chương trình chạy trong thẻ ra, sau đó cắm usb vào, đọc ghi data của thẻ, mà chương trình vẫn chạy tốt (tương tác được ngay khi PC đang đổ data vào thẻ), lúc đó mới khẳng định là phân vùng này hoàn toàn do Android quản lí, PC k can thiệp. Nếu cắm usb vào, trình kia tèo liền thì khả năng rủi ro như em dự đoán là có thể xảy ra đó bác !
    2/ Đang đọc ghi data trên thẻ bằng usb, mở 1 chương trình khác trong thẻ, nếu chương trình vẫn thực thi bình thường --> có thể khẳng định phân vùng này độc lập hoàn toàn, k bị Win cắm sừng xỏ mũi --> an toàn !

Trích dẫn Gửi bởi nokin
    Bấm Thanks nhầm thì gỡ ra khó gì đâu bác [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Cái phân vùng ấy nó vẫn nằm vật lí trên thẻ. Có thể Win không nhìn thấy, nhưng một khi đã trao quyền cho Win kiểm soát thẻ, thì có thể không đọc được nhưng nó sẽ không cho phép đọc/ghi data đến vùng đó nữa. Thẻ lúc này coi như tách rời Android hoàn toàn, và thân MS chỉ như là 1 cái cardreader thôi. Bác vào bất kì phần nào liên quan đến thẻ, cũng thấy Android báo như là 1 cái máy không có thẻ.

Nếu bác test vầy :
    1/ mở 1 chương trình chạy trong thẻ ra, sau đó cắm usb vào, đọc ghi data của thẻ, mà chương trình vẫn chạy tốt (tương tác được ngay khi PC đang đổ data vào thẻ), lúc đó mới khẳng định là phân vùng này hoàn toàn do Android quản lí, PC k can thiệp. Nếu cắm usb vào, trình kia tèo liền thì khả năng rủi ro như em dự đoán là có thể xảy ra đó bác !
    2/ Đang đọc ghi data trên thẻ bằng usb, mở 1 chương trình khác trong thẻ, nếu chương trình vẫn thực thi bình thường --> có thể khẳng định phân vùng này độc lập hoàn toàn, k bị Win cắm sừng xỏ mũi --> an toàn !
    vâng lời bác Nokin em đã làm một số test
    1/cắm ĐT vào PC, phát lệnh mount sdcard, mở một apps đã cài trên thẻ: apps vẫn khởi động tốt.
    2/cắm ĐT vào PC, phát lệnh mount sdcard, copy nhạc hình vào thẻ, trong khi copy mở một app trên ĐT: vẫn ok
    3/cắm ĐT vào PC, phát lệnh mount sdcard, rút cab ra, mở một app đã cài lên thẻ, lại cắm cab vào, phát lệnh copy một file vào ĐT, copy báo hoàn tất trong khi app vẫn chạy
    4/ tháo thẻ ra khỏi máy, khởi động->>> không khởi động được
    5/ lại cắm thẻ vào máy, Mount SDcard, phát lệnh format thẻ, khởi động lại ---> khởi động trơn tru.
    ----->>>Dến đây Kết luận phân vùng này hoàn toàn độc lập trong win.

sau đó cài tiếp chương trình Quick System Info
    lại test....
    1/cắm ĐT vào PC, phát lệnh only chager, mở chương trình Quick System Info báo: A2SD: total: 634MB, Free 190MB, lại rút cab ra
    2/cắm ĐT vào PC, phát lệnh mount sdcard, mở chương trình Quick System Info báo: A2SD: not available
    3/cắm ĐT vào PC, phát lệnh only chager, mở chương trình Quick System Info vẫn báo: A2SD: total: 634MB, Free 190MB
    ---->>> kết luận phân vùng này vẫn chưa hoàn toàn độc lập trên win [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]
    khó hiểu rồi đây [IMG]styles/default/xenforo/clear.png[/IMG]

Hà hà, lằng nhằng phết nhỉ.... em là em đoán vậy, chứ chưa thử nên cũng k rõ sự tình thế nào.

Nhưng khả năng cao là an toàn, nếu như quá trình đọc ghi thẻ khi kết nối usb có vẻ như độc lập với A2SD là ổn rồi.

Phần mềm k dectect được phân vùng này do nhiều nguyên nhân nữa, có thể nó ... kém quá nên bị mù với những data kiểu này, nên báo đại 1 câu not available cho nhanh.

Có một vấn đề theo em khá bất tiện.
    Thông thường em sẽ backup lại điện thoại tại thời điểm mà hoạt động trơn tru nhất, sau đó là voọc linh tinh, lúc nào muốn lại restore về thời điểm đó, thế nhưng khi cài app2sd thì không thể backup hay restore được những app đã caif trên thẻ, bác nào có cách khắc phục không?

Các Chủ đề tương tự

1. Lỗi up rom CM7 cho Milestone 2
    Bởi Th nhomdinhduong1 trong diễn đàn Mua Bán Điện Thoại
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 06-15-2012, 07:14 PM
  2. Bản ics mới cho milestone nè
    Bởi maruko1368 trong diễn đàn Mua Bán Điện Thoại
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 04-26-2012, 10:32 PM
  3. Milestone: Xin rom goc v2.1
    Bởi giototoo trong diễn đàn Mua Bán Điện Thoại
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 04-16-2012, 03:58 AM
  4. Motorolla chính thức nâng cấp 4.0 ICS cho Milestone !!!
    Bởi khanhn14 trong diễn đàn Mua Bán Điện Thoại
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 04-01-2012, 09:15 PM
  5. [G.O.T 2.2.1 Milestone] - help
    Bởi seocamau trong diễn đàn Mua Bán Điện Thoại
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 03-29-2012, 10:17 PM