Hãy G+ và Chia Sẻ Bài Viết Để Nâng Tầm Chất Nhé Các Bạn
Kết quả 1 đến 3 của 3

Du lịch 1 mình xuyên Việt và những điều nên biết?

Như tiêu đề bài viết đó ạ, e đang có ý định đi du lịch một mình xuyên việt, cũng không hẳn là xuyên việt mà chỉ là đi giống như 1 tây ba lô thôi, cái khác ở đây thì là ta ba lô. Lộ trình đi của em như sau: Đi ô tô xuống hải phòng----> đi phà lên Tuần Châu,------> đi tàu vào Quảng Bình-------> (ô tô hoặc tàu) vào Huế-----> đi ô tô về Đà Nẵng-----> đi ô tô về Hội An----> Đi tàu hoặc ô tô về Đà Lạt-----> đi ô tô về HCM------->đến Cần Thơ.
    Các mẹ cho em hỏi liệu lộ trình đi (e tính khoảng 1 tháng) như vậy của em hợp lý chưa ạ? Em thì muốn thử cái cảm giác đi du lịch một mình nó ra làm sao, nhưng thú thực là kinh nghiệm đi du lịch của em còn ít lắm. Là sinh viên vừa mới ra trường nên em cũng muốn có cái gì đó để khám phá, tất nhiên, có thể sẽ có những nguy hiểm vì là con gái, lại đi 1 mình.
    Nhưng nếu với sự giúp đỡ và kinh nghiệm đi du lịch từ mọi người, em tin chuyến đi này sẽ để lại nhiều trải nghiệm thú vị.
    PS: Các mẹ tư vấn giúp em cả về chi phí cho cả hành trình này nữa nhé. Tất nhiên mục đích chính là để khám phá các khu du lịch này nên nếu có thể, các mẹ giúp em về chi phí sao cho tối ưu nhất nhé
    Cảm ơn các mẹ nhiều lắm

Hi bạn,
    Mình nghĩ là bạn cần xác định những điều sau đây trước khi lên một lịch trình:
    1. Những nơi bạn muốn đi --> Vietnam mình rất nhiều điểm đến để bạn có thể khám phá. Bạn chỉ có 1 tháng nên phải cân nhắc những nơi mình muốn. Nếu bạn chưa có kinh nghiệm du lịch một mình, bạn nên chọn những nơi nổi tiếng trước nhé.
    2. Ngân sách bạn muốn chi cho cả chuyến đi của mình. Bạn có thể tính như sau:
    a. Tiền xe cơ bản để đi dọc VN từ Hà Nội xuống Cà Mau tầm khoảng 1tr5. Ngoài ra từ xương sống bạn có thể đi tẻ ra các khu vực khác nên có thể tăng lên khoảng 2tr-2tr5.
    b. Tiền xe máy thuê tại các điểm du lịch + xăng cộ khoảng 150k-250k/ngày (tùy nơi). Bạn đi một mình nên tận dụng xe bus hoặc xe ôm sẽ tiết kiệm hơn. Khá nhiều nơi ở VN sẽ không cho bạn thuê xe, do đó xe ôm là thượng sách.
    c. Khách sạn: 150-200k/đêm là hợp lý (tùy vùng). Nếu bạn có bạn bè ở những nơi đến thì nên ở nhà bạn để tiết kiệm.
    d. Ăn uống: khoảng 150k/ngày
    e. Tham quan và chi phí khác: 50k/ngày

Lịch trình của em được sắp xếp như sau: 3 ngày-2 đêm ở Cát Bà-Tuần Châu-Hạ Long, sau đó, đi xe khách về nhà ga hà nội, đi tàu về Quảng Bình (vì em có chị người quen ở đó nên ở lại Quảng bình, đi chơi Phong Nha Kẻ Bàng khoảng 5 ngày), tiếp đến sẽ đi xe khách vào cố đô Huế (ở lại khoảng 3 ngày 2 đêm), Sau đó đi xe khách vào Bán đảo Sơn Trà- và Bà Nà Hills ( Đà Nẵng) khoảng 4 ngày. Tiếp đến em đinh tới 1 số danh lam của Hội an như Chùa Cầu, chùa Ông, hội quán Phúc Kiến ( e dự định chỉ ở Hội An trong vòng 1 ngày liệu có thể đi hết được những địa điểm này không nhỉ?)---> Sau đó, e sẽ đi tiếp xe khách về Đà Lạt ( Ở đây có quá nhiều điểm đến nên thực sự em vẫn chưa biết nên đi chỗ nào, nhưng nói thật em chỉ muốn đến những chỗ nhiều cây,nhiều nước, nhiều hang động thôi) Vì chưa biết nên đi đâu của Đà Lạt nên em chưa xác định sẽ ở lại trong bao lâu. Sau khi đi Đà Lạt, em sẽ bắt xe khách về HCM đến thăm nhà thờ Đức Bà, chợ Bến thành, và cảng Nhà Rồng. em chỉ ở lại trong 1-2 ngày thôi, rồi đi về phía Chợ nổi Cái Răng của Cần Thơ luôn, e sẽ ở lại trong 2 ngày. Sau 2 ngày đó, em về lại HCM với bạn khoảng 3-4 ngày rồi cả 2 cùng trở ra Hà Nội.
    Đó là lịch trình mà e đang dự tính. Các mẹ nào có kinh nghiệm về giá thành vé vào, nhà nghỉ, ăn uống thì chia sẻ e với nhe. Chc chắn là cũng k thể đủ hết, nhưng được phần nào, hay phần đó

Các Chủ đề tương tự

1. Kinh nghiệm dưỡng tóc dầu, nhuộm thường xuyên nhưng tóc ko khô, xơ, chẻ ngọn
    Bởi tranminhthuydung trong diễn đàn Mua Bán Thời Trang
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 03-02-2015, 06:54 AM
  2. Tóc ép thường xuyên cắt, có bị hư không?
    Bởi dongktc trong diễn đàn Mua Bán Thời Trang
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 02-24-2014, 01:50 AM
  3. Trả lời: 19
    Bài viết cuối: 09-06-2013, 02:51 AM
  4. LG Optimus 2X P990 Lỗi thường xuyên treo máy
    Bởi doanhpro trong diễn đàn Mua Bán Điện Thoại
    Trả lời: 49
    Bài viết cuối: 02-28-2012, 04:00 AM