Hãy G+ và Chia Sẻ Bài Viết Để Nâng Tầm Chất Nhé Các Bạn
Kết quả 1 đến 6 của 6

Xin visa du học mỹ và những khó khăn thường găp

Hiện nay du học tại Mỹ là cánh cửa mơ ước của nhiều bạn trẻ, những người muốn học tập và nghiên cứu ở đất nước có trình độ kỹ thuật tiên tiến và hệ thống giáo dục hiện đại bậc nhất thế giới.. Chính vì vậy, mong muốn được học tập tại Mỹ là mong muốn của rất nhiều người. Tuy nhiên cách nào tốt nhất để có được visa du học Mỹ thì ít người biết và thường mắc phải những sai lầm đáng tiếc.
    Đại học Harvard - Mỹ
    1. Không hiểu hệ thống giáo dục Mỹ
    Khi <a rel="nofollow" href="http://www.webtretho.com/forum/links.php?url=http://24hvisa.com/vi/visa-di-cac-nuoc-khac/cau-hoi-thuong-gap-khi-phong-van-visa/" onclick="ga('send','event', 'LinkOutTrack','http://www.webtretho.com/forum/f110/xin-visa-du-hoc-my-va-nhung-kho-khan-thuong-gap-1920688/', 'http://www.webtretho.com/forum/links.php?url=http://24hvisa.com/vi/visa-di-cac-nuoc-khac/cau-hoi-thuong-gap-khi-phong-van-visa/');" target="_blank">p</a>hỏng vấn xin visa, bạn cần trả lời được câu hỏi tại sao bạn lại chọn việc học tập tại Mỹ. Các học sinh thường không trả lời được câu hỏi vì sao bạn lại học tại đây. Việc thiếu hiểu biết về hệ thống giáo dục Hoa Kỳ khiến cho người phỏng vấn nghi ngờ về mục đích đi học tập của bạn. Nếu bạn kiến cho người phỏng vấn tin rằng bạn không sang Mỹ để du học mà vì mục đích khác, bạn sẽ bị từ chối visa. 2. Chưa chuẩn bị tốt năng lực Tiếng Anh
    Điều kiện căn bản nhất để đi du học là bạn cần chuẩn bị cho mình vốn Anh ngữ cần thiết, đặc biệt là Anh ngữ học thuật. Ở môi trường thông thường của Việt Nam, làm sao để có được trình độ Tiếng Anh như vậy là vô cùng khó khăn. Vì vậy thông thạo ngoại ngữ sẽ mở ra cho bạn nhiều cơ hội để được cấp visa. 3. Du học sớm và vấn đề sốc tâm lý
    Ngày nay các bạn trẻ đi du học ngày càng sớm. Nhiều bạn bắt đầu học các khóa dự bị khi ở độ tuổi 16-17 tuổi. Thực chất thì đây là độ tuổi phát triển mạnh mẽ về mặt nhân cách và có sự bùng nổ hay nổi loạn. Do vậy khi du học ở độ tuổi này có những điều sau:
    - đi du học sớm sẽ là cơ hội tốt để tiếp cận với nền giáo dục văn minh ở các nước phát triển.
    - giúp sinh viên tự tin, có cách sống độc lập, không phụ thuộc.
    - Khép mình lại vì tự ti về trình độ của bản thân do không được chuẩn bị kỹ lưỡng. Những sinh viên này thường sống khép kín và cảm thấy mình không thể hòa nhập được với môi trường mới.
    - Rất dễ bị tổn thương về tâm lý. Vì ở độ tuổi này, sinh viên chưa có khả năng phân tích để tiếp thu một cách có chọn lọc những thay đổi của xã hội.
    - Ngoài ra, lứa tuổi này, sinh viên trẻ rất dễ bị hư hỏng, chơi bời, bị tác động bởi những mặt xấu của văn hóa phương Tây.
    Do đó, cần cân nhắc khi quyết định cho con đi học sớm. Nếu con em mình chưa đủ sức tự lập về mặt tư tưởng thì cần hỗ trợ để con trưởng thành và có thể tự chủ được về cả mặt tư duy lẫn cuộc sống trước khi tiếp nhận cú sốc văn hóa khi du học. 4. Thiếu thông tin và thiếu khách quan trong việc xin visa du học:
    Rất nhiều gia đình có bà con hay người quen đang định cư tại Hoa Kỳ và cũng có xu hướng tìm chỗ học tại gần các khu vực trên.
    Tuy nhiên, trong con mắt của những người phỏng vấn, việc này giống việc di cư hơn là xin visa du học. Chính vì vậy, khả năng có được visa du học tại mỹ của sinh viên thường gặp khó khăn và kém thuyết phục.
    Để tránh những sai lầm thường gặp khi xin visa du học tại Mỹ, bạn nên trao đổi với những người có kinh nghiệm và uy tín để thực hiện được kế hoạch tương lai của mình. Việc du học là quyết định thay đổi cuộc đời và nhiều người phải hối hận về những quyết định vội vàng khi tiền mất tật mang khi không chịu được những cú sốc văn hóa tại nơi xứ người. Vì vậy, nếu đã quyết định du học thì cần chuẩn bị một số hành trang du học cần thiết để tránh cho mình những vấp váp không đáng có.
    Nguồn: Sưu tầm.

ủa bạn ơi, xin visa Mỹ có khó ko bạn. Bạn chỉ mình một vài thủ tục cần thiết được không?

Một số thủ tục xin visa Du Học Mỹ mình tìm được, bạn tham khảo nhé:
    Quy trình áp dụng cho học sinh xin thị thực du học lần đầu hoặc các du học sinh về thăm gia đình và muốn quay trở lại Mỹ để tiếp tục khoá học và những học sinh muốn xin visa du lịch hoặc du học mỹ. 1: Xin cấp I-20 / DS-2019 và trả phí SEVIS
    · I-20: Đối với thị thực F-1 và M-1, du học sinh phải xin mẫu I-20 do trường học ở Hoa Kỳ cấp. Mẫu I-20 phải có chữ ký của du học sinh và đại diện của trường học.
    · DS-2019: Đối với thị thực J-1, du học sinh phải xin mẫu DS-2019 từ chương trình trao đổi văn hoá.
    · Trả phí SEVIS I-901: Tất cả các đương đơn xin thị thực du học (F-1, M-1) hay trao đổi văn hoá (J-1) đều phải trả phí SEVIS trước ngày phỏng vấn. Du học sinh phải nộp bản chính biên nhận đóng phí SEVIS (mẫu I-797) hoặc biên nhận điện tử nếu việc đóng phí được thực hiện qua mạng internet. 2: Hoàn tất các mẫu đơn xin cấp thị thực - Mẫu DS-156: Mọi học sinh đi du học phải hoàn tất mẫu đơn này. Mẫu đơn này có sẵn trên mạng. Đơn này sẽ được dán 1 hình thẻ có kích cỡ 50mm X 50mm, nền trắng và chụp toàn khuôn mặt. - Mẫu DS-157: Chỉ nam giới tuổi từ 16 đến 45 được yêu cầu hoàn tất mẫu đơn này. - Mẫu DS-158: Tất cả mọi học sinh xin cấp thị thực du học hoặc trao đổi văn hoá (F, M, J) và vợ/chồng/con của du học sinh được yêu cầu hoàn tất mẫu đơn này. 3: Hẹn phỏng vấn
    Để xin lịch phỏng vấn trên mạng, trước tiên học sinh phải hoàn tất và in mẫu đơn DS-156. Sau đó vào web của lãnh sự quán Mỹ tại Việt Nam để lấy hẹn. Khi đã hoàn tất các thông tin và đã chọn được ngày và giờ phỏng vấn, thư xác nhận cuộc hẹn…. Học sinh phải in thư này và mang theo vào ngày phỏng vấn.
    4: Lệ phí

Lệ phí xin cấp thị thực không hoàn lại 131USD.
    5: Phỏng vấn

Học sinh đến Tổng Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ vào ngày và giờ trên phiếu hẹn (có thể đến sớm hơn 1 giờ) và mang theo những loại giấy tờ bản chính sau: NHỮNG GIẤY TỜ CẦN CHUẨN BỊ CHO BUỔI PHÒNG VẤN
    · DS-156 đã dán hình 5x5, DS-158 và DS-157(nếu là học sinh nam từ 16-45 tuối), có chữ ký của học sinh
    · Bằng chứng đã thanh toán phí an ninh (SEVIS fee)
    · I-20 hoặc DS-2019
    · Học bạ, bằng cấp, bảng điểm… mà học sinh đã được cấp trong quá trình học vừa qua;
    · Chứng chỉ TOEFL, IELTS, SAT, GMAT, GRE…(nếu có)
    · Bằng chứng về tài chính: sổ ngân hàng, giấy tờ chứng minh về thu nhập của cha mẹ hoặc người tài trợ như: giấy phép kinh doanh, giấy tờ thuế, hợp đồng lao động, xác nhận công tác…, giấy tờ nhà đất.

Trích dẫn Gửi bởi Joseph1202
    ủa bạn ơi, xin visa Mỹ có khó ko bạn. Bạn chỉ mình một vài thủ tục cần thiết được không?
    Minh thấy xin visa Mỹ không khó quan trọng là bạn chuẩn bị hồ sơ và phỏng vấn thế nào thôi trừ trường hợp bạn trẻ quá hoặc công việc không ổn định còn lại xin visa tương đối ok

các mẹ có kinh nghiệm trong việc phỏng vấn visa Mỹ ko ?

Trích dẫn Gửi bởi Joseph1202
    các mẹ có kinh nghiệm trong việc phỏng vấn visa Mỹ ko ?
    Mẹ nó nộp hồ sơ chưa đã có lịch phỏng vấn chưa mẹ nó alo trực tiếp cho mình 0904386229 mình sẽ tư vấn giúp khâu phỏng vấn.

Các Chủ đề tương tự

1. Xin visa du lịch Anh
    Bởi lehuyvan trong diễn đàn Du Lịch Và Giải Trí
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 08-06-2014, 10:22 PM
  2. Cho mình hỏi laptop cũ hay hàng xách tay bán thanh toán bằng thẻ VISA
    Bởi hoasaigon trong diễn đàn Rao Vặt Tổng Hợp
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 03-20-2014, 06:24 PM
  3. Khẩn-Dịch vụ làm Visa đi Nhật
    Bởi congnghiepviet trong diễn đàn Du Lịch Và Giải Trí
    Trả lời: 19