Mình cũng hay đi ra sân bay, nhưng lần nào đi cũng nước đến chân mới nhảy, lại lọ mọ search mạng để gọi đặt trước taxi nhưng do không đặt trước và hẹn trước nên thường hết xe, có xe thì giá lại cao.
Sau vài lần rút kinh nghiệm, đã vỡ vạc ra được nhiều. Vừa đi Đà Nẵng về xin chia sẽ ít kinh nghiệm cho nhà mình nhé.
Đây là sảnh E đến sân bay Nội Bài - luôn có taxi và xe điện đợi sẵn , xe điện phục vụ đón ra bến xe hoạc các sảnh A, B.
Taxi đợi khách ở sảnh E
Rất nhiều hãng taxi chuyên chạy tuyến Hà Nội sân bay nội bài, nhưng mình hay đi của Việt Thanh.
Mình có xin số của A. Thuận, 0986006333 , cứ đi là lại gọi. Anh này chạy xe 7 chỗ nhé. Còn nếu bạn muốn xe 4 chỗ thì cũng cứ gọi sẽ điều xe 4 chỗ .
Thái độ phục vụ nhiệt tình, xe sạch sẽ, lái xe ko lạng lách ( ghét kiểu vượt trong rồi còi inh ỏi ghê á )
- 1 chiều từ Hà nội lên Sân bay Nội Bài – xe 4 chỗ mới có điều hòa trọn gói 200k
Xe 7 chỗ Inova giá 250k
- Chiều về thì là 300k, rẻ hơn khoảng 50k so với giá qui đinh tại sảnh.
Đôi khi nếu nhà bạn không quá xa sân bay thì cũng nên thỏa thuận đi theo đồng hồ, chiều về đôi khi là 200k hoạc 250k, giá tại sảnh là 350k
Ví dụ mình đi từ Nội bài về Hoàng Quốc Việt Cầu giấy theo đồng hồ thì chỉ phải trả 250k ^,^
Cái típ này rất là được tài xế mách đó nha.
Cho chiều về Hà Nội. Có rất nhiều xe lên sân bay tiễn và đi xe không về, nếu bạn lên tầng 2 đón những xe đó khi trả khách thì thỉnh thoảng có thể gặp và lái xe sợ bị an ninh sân bay phạt nên không dám đón nhận khách ở tầng 2 tiễn ( có 1 lần mình làm làm liều bò lên tầng 2 may mà bắt được xe ko bị phạt )
Nên khi ra khỏi sảnh đến, bạn bắt xe điện giá có 7K thôi à, xe điện sẽ đưa bạn ra bến xe bên ngoài, ra đó có rất nhiều xe taxi lên tiễn đã đợi sẵn ở đó rồi.
Giá về trung tâm Hà Nội từ 250k, khéo mặc cả thì chỉ 200k thôi ý.
Ngoài ra bạn còn thể đi xe buýt của hang Vietjet air hay jestar pacific, giá chung là 40.000đ đi từ sân bay về trung tâm thành phố, sau mỗi chuyến bay đến thì bạn sẽ đợi khoảng 30 phút tại xe các khách khác lấy hành lý và ra , thường là xe 24 - 30 chỗ, theo lịch trình ấn định sẵn và bạn có thể thông báo với lái xe điểm bạn muốn xuống trên đường. Chiều Hà Nội – Nội Bài:
Trần Nhân Tông – Quang Trung – Trần Hưng Đạo – Yên Phụ - Cầu Thăng Long – Nội Bài.
Chiều Nội Bài – Hà Nội:
Nội Bài – Cầu Thăng Long – Hoàng Quốc Việt – Đào Tấn – Nguyễn Thái Học – Quang Trung – Trần Nhân Tông. Vé xe buýt chiều về Hà nội
Xe bus số 17: Long Biên - Nội Bài
Tần suất: 10 - 15 phút/chuyến
Thời gian hoạt động: 5h00 - 20h30(5h05 - 22h00) Lộ trình xe bus : Lượt đi: Long Biên (Yên Phụ - Khoang 2) - Yên Phụ - Điểm trung chuyển Long Biên - Trần Nhật Duật - Cầu Chương Dương - Nguyễn Văn Cừ - Ngô Gia Tự - Cầu Đuống - Quốc Lộ 3 - Đông Anh - Nguyên Khê - Phủ Lỗ - Quốc lộ 2 - Đường trục nội Cảng - Sân bay Nội Bài (Sân đỗ P3) Lượt về: Sân bay Nội Bài (Sân đỗ P3) - Trường trục nội Cảng - Quốc lộ 2 - Phủ Lỗ - Nguyên Khê - Đông Anh - Cổ Loa - Dốc Vân - Quốc lộ 3 - Cầu Đuống - Ngô Gia Tự - Nguyễn Văn Cừ - Cầu Chương Dương - Trần Nhật Duật - Điểm trung chuyển Long Biên - Yên Phụ - Quay đầu tại dốc Cửa Bắc - Long Biên (Yên Phụ - Khoang 2)
Bonus thêm kinh nghiệm đi taxi hoạc xe ôm ở sân bay Đà nãng, khi bạn đi một mình thì có thể đi xe ôm luôn có sẵn ở sân bay Đà nãng , giá thấp hơn rất nhiều vì xe taxi phải trả thêm phí sân bay.
Nếu đi đông người thì nên đi xe taxi , luôn có sẵn các loại xe 4 chỗ và 7 chỗ tại sân bay.
Ngay khi ra khỏi sảnh đến, bạn rẽ trái đi khoảng 150m thì thấy nhà gửi xe máy và có nhóm xe ôm đợi sẵn, giá cả thương lượng.
Xe ôm sân bay Đà nãng
Sân bay Quốc tế Đà Nãng
Have a nice trip