Hãy G+ và Chia Sẻ Bài Viết Để Nâng Tầm Chất Nhé Các Bạn
Kết quả 1 đến 2 của 2

Kinh nghiệm chuẩn bị đồ đạc cho con nhỏ khi đi du lịch:

Bây giờ đang là mùa hè, mùa mà các gia đình có những chuyến du lịch ngắn ngày cùng nhau xả hơi sau những ngày làm việc và học tập vất vả.
    Với kinh nghiệm của 1 ông bố hay tổ chức những vụ đi chơi xa cho gia đình thì em xin có chút chia sẻ với các bố các mẹ trên diễn đàn của mình. Đặc biệt là những gia đình có đưa con nhỏ đi cùng. Mong là những kinh nghiệm ít ỏi của em có thể giúp mọi người có chuyến đi an toàn và vui vẻ hơn. Nếu có gì thiếu sót thì mọi người bổ sung giúp em nhé.
    Nhiều bố mẹ nghĩ rằng " con còn đang nhỏ đi không an toàn và không tốt cho sức khỏe, để khi nào lớn hẳn thì đi ". Cơ mà vợ chồng em lại không nghĩ thế, cháu được 3 4 tháng em đã cho đi du lịch cùng cả nhà tán loạn rồi. Quan niệm của em là cứ cho con đi nhiều cháu sẽ được trải nghiệm nhiều, học hỏi được thêm nhiều thứ hơn. Ông bà nội ngoại lúc đầu cũng ra điều không thích rồi cấm cản nhưng thấy cháu càng đi càng trông cứng cáp hơn bạn bè cùng lứa, sức khỏe cháu cũng tốt hơn vì ít ho, ít ốm sốt nữa nên cũng bớt khó chịu với 2 vợ chồng
    Lan man nhiều rồi bây giờ em xin vào chủ đề chính: - Lên danh sách cụ thể những đồ cần đem theo, dành hẳn 1 ngày trước khi đi để sắp xếp mua sắm, xong cái nào rồi thì gạch đi cho đỡ lẫn lộn. Trước khi xuất phát thì kiểm tra lại đồ thêm 1 lần nữa, nên chú ý đến những đồ của bé mà lúc đi mới mang theo được vì vẫn phải dùng trước đó như là bình sữa, giày dép, bình nước, bỉm,....
    - NHỚ MANG THEO GIẤY TỜ CỦA CON: bản sao giấy khai sinh, hộ chiếu. Tốt nhất là các bố mẹ nên làm luôn hộ chiếu cho con để tiện cho khi đi máy bay hoặc đi du lịch nước ngoài.
    - Ăn uống của con: Bố mẹ đừng quá căng thẳng việc các bữa ăn của con không đúng giờ đúng lúc nhé. Lâu lâu các con mới có ít ngày được đi chơi nên cứ để cho chơi thoải mái đi, chúng ta còn cả đống ngày còn lại để tẩm bổ cho con cơ mà.
    - Để những đồ như: quần áo, bỉm, thuốc men, sữa, đồ ăn linh tinh ở những chỗ dễ lấy vì đấy là những đồ có thể bất ngờ dùng đến khi bé tè dầm, hay nôn trớ,…
    - Thuốc men và đồ y tế(không thể thiếu vì không phải chỗ nào cũng có thuốc tốt) mang theo những loại cơ bản: khăn giấy ướt, kem chống hăm, kem hoặc lọ xịt chống côn trùng, kem chống nắng, miếng dán hạ sốt, thuốc hạ sốt, cặp nhiệt độ, thuốc ho, thuốc tiêu chảy, oresol, thuốc dị ứng, kháng sinh con thường dùng, băng gạc, nước rửa tay khô, số bác sĩ quen (cái này khá là cần thiết đấy ạ).
    - Nếu đi máy bay thì bố mẹ mang theo bông y tế hoặc dụng cụ bịt tai đi nữa nhé vì lúc máy bay thay đổi độ cao, không chỉ trẻ mà kể cả mình có thể bị đau tai, ù tai. Có cái mẹo nhỏ là nhét bông vào tai hoặc là uống nước khi máy bay cất/hạ cánh sẽ làm bớt đau với khó chịu.
    - Có một cái đơn giản nhưng lại rất quan trọng là bố mẹ nên tìm hiểu về nơi mình đến trước khi đi. Xem thời tiết, khí hậu ở đấy như nào để còn tiên liệu quần áo, thuốc men cho phù hợp nhé. Em đã thấy rất nhiều nhà cho con đi Sapa nhưng lại chẳng mang theo một bộ quần áo rét nào rồi cả bố mẹ cả con đều lạnh. Còn nữa là phải xem nơi mình đến có chỗ nào khám chữa bệnh gần nhất, đề phòng trường hợp xấu nhé.
    - Nếu cho con đi núi mà phải leo trèo thì đi nên giầy, hạn chế đi dép vì các con hiếu động rồi lại dễ bị trầy xước hay rách chân. Nếu cho con đi biển thì bố mẹ luôn phải theo sát không được để các con nghịch 1 mình kể cả có phao ạ, vì ở biển sóng đánh vào rồi lại trở ra tạo thành 1 luồng nước cuốn từ bờ ra. Nhiều người do chủ quan mà phải hi sinh không đáng có rồi ạ kể cả người lớn. Rồi các con dễ bị sóng đánh úp nữa, cháu nhà em bị 1 lần mà 2 vợ chồng hú hồn hú vía luôn, giờ cứ đi biển là nghĩ đến việc này đầu tiên. Không nên cho các con chơi ở biển tầm từ 11h – 3 giờ chiều nhé vì lúc đấy nắng nóng đỉnh điểm, rất độc cho các con ạ.
    - Cuối cùng thì là bảng tên nhà em cứ viết vài mấu giấy nhét vào túi quần túi áo của con mỗi cái một mẩu. Trong đấy thì ghi tên tuổi bé, tên tuổi bố mẹ, số điện thoại bố mẹ, số điện thoại nhà ông bà hoặc cô dì chú bác ( nếu có ), địa chỉ và tên khách sạn mình ở, địa chỉ nhà riêng, ảnh thẻ nhỏ của cả bố và mẹ(nếu có), tên facebook, email của cả 2 nữa. Cái này thì không chỉ khi đi du lịch nhà e mới làm mà ngày thường cũng thế.

Tất cả những thứ ở trên thời gian đầu em cứ phải ghi hết ra giấy nhưng sau thì đi nhiều cũng thành thói quen. Em cứ phải chuẩn bị thật đầy đủ rồi mới yên tâm xách ba lô lên và đi thì mới vui vẻ được.
    Các bố các mẹ có ý kiến gì hay thì đóng góp cho em và mọi người nhé

Bài viết của bác thật chi tiết và hữu ích, nhiều cái mà em chủ quan không chuẩn bị như thuốc mem, bảng tên và cả bông khi đi máy bay nữa
    Thanks!

Các Chủ đề tương tự

1. Kinh nghiệm dùng dầu dừa dưỡng tóc
    Bởi elainechen trong diễn đàn Mua Bán Thời Trang
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 01-13-2015, 12:00 AM
  2. Kinh nghiệm giúp tóc mọc nhanh trong 1 tuần..em đã chuột bạch
    Bởi phubmw02 trong diễn đàn Mua Bán Thời Trang
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 08-31-2014, 06:31 PM
  3. Kinh nghiệm để tóc giảm gãy rụng, xơ rối
    Bởi vipzclub trong diễn đàn Mua Bán Thời Trang