Mình ở SG mới làm tour tự túc 3 người Đà Nẵng - Hội An 5 ngày 4 đêm , Mình thấy các trang hầu hết thông tin khá cũ rồi nên chia sẻ một số kinh nghiệm rút ra hy vọng có ích cho những bạn lần đầu tiên đi du lịch đến Đà Nẵng sẽ bỡ ngỡ như mình Mọi cái được ghi nhận tại thời điểm 07/2014 nhé
1. với thời gian 5 ngày 4 đêm bạn hoàn toàn có thể tham quan cả Huế (Đây là điều mình hối tiếc nhất ) book máy bay ra Huế vào buổi sáng và kết thúc tour ở sân bay Đà Nẵng vào buổi chiều ngày thứ 5
2. Mình book vé máy bay sớm 1 tháng có rẻ hơn 2 -300k nhưng thật sự mọi chuyện không tính trước được nên mình nghĩ khi nào chắc đi hãy mua trước vài ngày là được rồi. rẻ nhất là jetstar và vietjet nhưng sure 80% là delay 2 tiếng đó, đỡ cái là hãng jetstar nhắn tin báo trước 1 ngày nên cũng không mắc công bò lê lết ngoài sân bay để đợi ^^
3. Hành lý: kiếm 1 túi rộng nhưng soạn đồ thật gọn nhẹ - tầm max 3 kg để tiện cho việc di chuyển thường xuyên, khi về đựng đồ ướt + quà cáp sẽ nặng không tiện đi máy bay ( vé giá rẻ hành lý xách tay 7kg thôi, không mang dung dịch >=100ml ( nước hoa, sua tắm dầu gội kem dánh răng..) và thức ăn có mùi nhé) Ps: Đừng quên mang nón hoặc cây dù mini
4. Giấy tờ : CMND ; bằng lái xe
5. Thuê Phòng : thật chất chỉ cần 1 chỗ tạm ổn để đặt lưng và tắm rửa thôi nên kiếm những chỗ rẻ đừng xa quá là được. kinh nghiệm dò giá là KS tầm 250k - 1 giường và 300k cho 2 giường ( nếu hơn hãy chịu khó deal giá một lúc là được
- Khách sạn ở Đà Nẵng : LUCKY STAR 440 đường 2/9 Đà Nẵng. cách trung tâm 3 -4km và thật ra là kiểu nhà nghỉ cơ nhưng phòng ốc mới, sạch sẽ, trần cao thoáng,đầy đủ tiện nghi, bà chủ và nv rất dễ thương hiếu khách, thuê xe tại ks giá cũng rẻ nữa 50k nửa ngày - 100k/ ngày ). nói chung: 8/10
- Khách sạn ở Hội An: ở đây mình thấy đa số ở homestay còn KS là thường loại 3 - 4 sao khá cao , cứ hỏi Homestay Mrs Hương 26 La Hối là ngta chỉ cho. Cô chủ cực dễ thương, niềm nở,bước ra mấy bước là tới chợ đêm; 5p đi bộ là vào phố cổ luôn, cô còn cho giặt phơi đồ nhé, tiện nghi đầy đủ giá phải chăng ( tùy bạn đi bao nhiêu người mà deal giá . mình đi 3 ng là 300k / ngày ) Bạn có thể book tour Cù lao chàm với cô (giá tour dao động 450k -480k đưa đón tại KS) điểm : 9.5/10
6. Phương Tiện di chuyển: Bạn ở đâu thì mướn xe ở đó là tốt nhất. Taxi nên đi Mai Linh thôi đừng đi lung tung. Quan trọng bạn biết bạn muốn đi đến địa điểm nào hỏi ngta sẽ chỉ cho.
- ở Đà Nẵng : Mọi KS đều có xe cho khách mướn, giá tùy bạn deal cũng sẽ rẻ hơn giá ở ngoài.dò giá tại thời điểm là 100k cho xe máy,130k cho xe ga. từ Đà Nẵng đến Hội An có thể đi xe máy (~30km) hoặc có các buýt số 1 hoạt động 5 am - 5pm vé 20k/người. Giữa đường có thể dừng ở Non Nước ngắm hang động, tượng Phật khá đẹp đó .
- Ở Hội An: bạn có thể tản bộ nhưng mình nghĩ mướn xe đạp đi 30k/ngày thôi . Ngta thường khuyen Hội An khá buồn nên đi về trong ngày nhưng mình thấy nên ở lại đêm mới cảm nhận được cuộc sống ở đây. tầm 3h chiều mình rủ bạn đạp xe ra Cửa Đại ngắm hoàng hôn tắm biển 5h30 đạp về là vừa ( từ chỗ Ms Hương đến Cửa Đại khoảng 40p xe đạp)
7. Con người : tuyệt vời . Ở chốn bon chen thành phố đã quen sự cẩn trọng ra đây mới cảm thấy con người sao cởi mở thân thiện đến vậy, từ bán vé số dạo đến taxi và người dân trên đường đi. taxi tuy có bắt mối với mấy khách sạn hay giới thiệu khách du lịch nhưng được cái không hề đi vòng, tới nơi là xuống xe mở cửa xách túi ra rồi mới nhận tiền. Những việc rất cơ bản mà không phải Taxi nào cũng làm được. 10/10
8. Nên đi Bà Nà Hills . có thể book tour trước 1 ngày nhưng sẽ Trải nghiệm" thú vị" hơn khi tự chạy xe máy lên đó khoảng hơn 20km ) vé cổng 500k hoàn toàn xứng đáng. Tuy nhiên trong khu trò chơi có 1 số trò và phim 4D 5D tính phí 30k/lần nếu chưa biết thì nên thử chơi 5D còn trò trượt núi thì đi hơi phí vì có chút xíu à phù hợp cho các bạn yếu tim có thể thử 8/10
9. Đồ Ăn : ngon rẻ ( so với giá TP ^^ ) có rất nhiều quán các bạn có thể search trên web đều ra nha. chỉ cần biết tên quán và khúc đường rồi hỏi ngta sẽ chỉ cho. Đừng bỏ qua : Cao lầu 26 Thái Phiên Hội An; Bánh Vạt Hoa Hồng Trắng (Hội An )Chè Xuân Trang lê duẫn ; bún chả cá Nguyễn Chí Thanh ( đà nẵng ); Hải Sản trên Phạm Văn Đồng ; Nem Lụi Hoàng Diệu (5k/xiên )
Đặc sản: không thể bỏ qua chả bò Đà Nẵng; nổi tiếng là Chả bò bà Hường đường Hoàng Diệu. 320k/ký . trong chợ Đống Đa thì rẻ hơn lại quầy bà Chánh 240k/ký
10. CHI PHÍ CHO CHUYẾN ĐI: ~ 4,5 triệu ( không bao gồm quà cáp ) nếu bạn đi Huế nữa thì + chừng 500k thôi không hơn đâu )
11. Khuyến cáo: Đi kiểu này chỉ dành cho thanh niên sung sức tuổi trẻ trâu thôi nhé, có người già , trẻ nhỏ đi như vậy không chịu nổi đâu ^^
Chúc các bạn có chuyến đi vui vẻ. cần gì thêm cứ hỏi nhé. rất vui được chia sẻ