Anh à! Có lẽ giờ anh đã thật sự đi xa cuộc đời em, có lẽ cuộc tình mình giờ chỉ đi tới đây... Anh cũng đã từng bảo thế hệ 8x, 9x đôi khi anh không hòa nhập được...Vì một người mới anh đã nhẫn tâm ra đi và buông bao lời cay đắng cho em. Em đã quá lầm tin anh.

Nhớ lúc anh và em bên nhau, một khoảng thời gian không dài cũng không ngắn, thời gian đủ để chúng ta yêu nhau và đủ hiểu về nhau. Nhưng anh ơi! Đủ thì làm sao cho vừa, bao nhiêu cho là đủ. Anh đã từng hứa hẹn với em về một tương lai tương sáng, một con đường như trải đầy hoa hồng,...em cứ ngỡ một đám đính hôn thì mình mãi ở bên nhau. Vì đây em cũng đã được xem là vợ anh. Nhưng bao chuyện đã xảy ra, em không thể nào hình dung được anh mặc kệ em, anh đi chơi thâu đêm suốt.

sáng,...nhiều lần mấy nhỏ bạn em còn gọi điện bảo: Tao thấy thằng Minh nó chở con nhỏ nào ấy; Nga ơi, thằng Minh từ trong khách bước ra với nhỏ nào ấy khác đứa hôm bữa; mầy đang đi với thằng Minh mà nói dối tao ha, tao vừa thấy hai đứa ôm nhau,...
Người ta cứ bảo: Chưa có vợ thì mặc sức mà chơi, chơi chán mai mốt có vợ nó sẽ tu chí làm ăn,...nhưng bản thân anh thì tôi đã hết tin tưởng. Nhiều lần gọi điện thoại anh thì cứ thuê bao, tới khuya anh mới gọi lại và bảo là quên. Gọi anh về nhà thăm ba mẹ thì anh bảo công việc không nghỉ được...

Tôi ghen như chết nghẹn lên mất. Thật chua xót...Tôi quyết không ngồi yên cho anh muốn cấm bao nhiêu cái sừng thì cấm. Văn phòng công ty dịch vụ thám tử tư tại Sài Gòn là nơi tôi nghĩ đến đầu tiên, bởi tôi biết không bằng không chứng thì nói anh không bao giờ anh tin tôi. Tôi quyết định thuê thám tử tư Sài Gòn giám sát anh. Đúng là anh không làm tôi thất vọng khi bỏ số tiền này ra, anh đã đi xa hơn tôi tưởng, đúng là chồng sắp cưới của tôi...

Hôm ấy tôi rất đau đớn khi bắt quả tang anh cùng người ấy, cái tát thật kêu và thật đau tôi dành cho anh như nói lên tất cả, tôi đã thật sự buông tay,..Dù anh đã năng nỉ, anh hứa hẹn, anh còn nhờ bố mẹ qua nhà tôi cứu vãng vấn đề,...nhưng anh ơi, em đã thật sự lầm khi chọn anh, giờ mới là đính hôn, nếu lỡ đám cưới, mình có con thì anh gieo bao nhiêu khổ đau xuống cho em và gia đình này. Ngựa luôn quen đường cũ, nên chia tay vẫn là tốt cho cả hai.
Cảm ơn các anh văn phòng thám tử tư Sài Gòn!.