Đàn guitar điện là dòng đàn được ứng dụng các công nghệ điện tử kết hợp với một chiếc đàn guitar thùng. Đối với đàn guitar điện thì các bạn trẻ không có nhiều kinh nghiệm để chọn đàn. Sau đây là những lưu ý của chúng tôi khi mua đàn guitar điện.

Tại sao bạn lại chọn mua đàn guitar điện?

Nhiều bạn nghĩ rằng câu hỏi này khá buồn cười. Nhưng thực tế bạn nghĩ thử khi mua bất kỳ cái gì chắc chắn bạn phải đắn đo, thắc mặc chứ. Tại sao bạn lại mua đàn guitar điện mà không phải là những chiêc đàn thông thường khác. Và đây cũng một câu hỏi rất quan trọng bạn cần phải tự hỏi mình. Bởi đàn guitar điện thường được nhiều chuyên gia đánh giá có chất lượng khá ổn định, hay mặc dù giá có hơi cao một chút.

Bên cạnh đó, khi có đáp án trả lời trong đầu của mình cũng giúp bạn xác định được đam mê của mình. Tránh xảy ra trường hơp bạn chỉ muốn thử thách mình với cây đàn guitar điện mà phải bỏ ra chi phí đắt đó. Điều này không chỉ lãng phí đối với bạn mà còn giúp bạn nhận định mình có muốn theo đuổi ước mơ chơi đàn trong tương lại. Chính vì thế, đây cũng là điều mà bạn xem xát khi mua cây đàn guitar điện dành cho mình.

Ngân sách của bạn bao nhiêu mới phù hợp

Khi quyết định mua đàn guitar điện điều đầu tiên bạn nên cân nhắc đó chính là ngân sách bỏ ra. Đặc biệt, với những người mới bắt đầu họ thường do dự không biết có nên đầu tư hay không. Và nhiều điều nảy sinh trong đầu họ mình có gắn bó với cây đàn hay không. Nhưng nó cũng giúp cho bạn tiếp tục theo đuổi đam mê và vui chơi.

Hiện nay đàn guitar điện trên thị trường có nhiều giá bán khác nhau có thể là 900k, hai triệu, ba triệu. Do đó, bạn phải chắc chắn nguồn tài chính của mình bỏ ra như thế nào. Bởi những cây đàn có giá rẻ không có nghĩa là chất lượng của nó không tốt. Tuy nhiên, nếu quyết định chọn đàn guitar điện thì bạn nên chuẩn bị tài chính và sắm một cây đàn tầm trung hoặc tốt hẳn. Bởi đàn guitar điện độc đáo chủ yếu ở âm thanh và các thiết bị phụ kiện tránh việc âm thanh không hay, khó chơi đối với người mới.

Thương hiệu đàn uy tín có quan trọng
Nói đến thương hiệu đàn guitar điện có rất nhiều mẫu sản phẩm của nhiều thương hiệu nổi tiếng cho bạn chọn như yamaha, guitar Fender, Jackson, Charver, Gretsch..Mỗi thương hiệu sẽ có đặc trưng riêng và tạo dấu ấn khác biệt. Bạn có thể tra cứu thông tin trên mạng để tìm hiểu và cảm thấy thương hiệu nào phù hợp với mình. Một điều lưu ý thương hiệu đàn guitar dù có nổi tiếng hay xếp vị trí cao nhất trong các hãng cũng không quan trọng với bạn. Mà yếu tố quan trọng là nó phù hợp với phong cách, thể loại mà bạn theo đuổi hay không.

Bạn cảm nhận cây đàn có thực sự dành cho bạn hay không?
Cảm nhận là yếu tố khá quan trọng không chỉ giúp bạn truyền tải cảm xúc qua từng nốt nhạc mà còn bộ lộ rõ qua từng phím đàn mình gảy. Bởi mua đàn guitar điện là dành cho chính bạn chứ không phải bất kỳ một ai khác. Một cây đàn duy nhất gắn bó với bạn, giúp bạn thực hành hay ghi lại những bản sáng tác mới mẻ do chính mình làm nên. Dù kích thước, hình dạng, độ dày của cổ cũng không thiếu phần quan trọng nhưng cây đàn có đắt, có hoàn mỹ tới đâu mà bạn cảm thấy không thú vị thì thực sự không dành cho bạn. Chơi đàn guitar điện không chỉ xuất phát từ đam mê và còn trong tâm hồn, con người bạn. Chính vì thế, hãy chọn mua cây đàn điện mà bạn cảm thấy phù hợp, thoải mái nhất dành cho chính mình.

Nên mua đàn guitar điện tại cửa hàng hay online
Nếu mua đàn guitar online cũng là điều tốt giúp bạn tiết kiệm thời gian, không phải vất vả tìm kiếm địa chỉ. Nhưng, với đàn guitar điện chủ yếu là âm thanh điện tử tốt nhất bạn nên tìm tời cửa hàng để mua. Bởi bất kỳ của hàng nào đều có nhân viên hỗ trợ giúp bạn tìm chính xác nhất chiếc đàn phù hợp với sở trường của mình. Và tại đó bạn còn có thể trải nghiệm thử qua phím đàn trước khi quyết định mua.

Nguồn: https://www.vietthuongshop.vn/nhung-...an-guitar-dien