Với mỗi chuyến bay việc chuẩn bị giấy tờ tùy thân trước khi làm thủ tục lên máy bay là yêu cầu cấp thiết không chỉ với người lớn mà còn trẻ em, người già. Do đó để tránh những sai sót nhỏ mà ảnh hưởng đến chuyến bay thì timchuyenbay.com xin hướng dẫn bạn một số thủ tục cần thiết không thể thiếu cho bạn. Trước khi đặt vé, tìm chuyến bay vietjet jetstar hay vietnam airlines mỗi hàng đều có những quy định riêng, nhưng tự chung thì giấy tờ yêu cầu hầu như giống nhau, cụ thể như sau:

Trẻ em, trẻ sơ sinh dưới 2 tuổi

Theo quy định của các hãng hàng không thì trẻ em dưới 2 tuổi đi máy bay cần mang theo giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh. Giá vé rẻ bằng 10% người lớn hoặc có thể miễn phí tùy hãng. Trẻ sơ sinh phải đi cùng cha, mẹ hoặc người giám hộ, phải ngồi bên cạnh người đi cùng.

Trẻ em từ 2 đến 12 tuổi

Trẻ em từ 2 đến 12 tuổi khi đi máy bay giá vé bằng 75% hoặc bằng giá vé người lớn. Cần mang theo giấy khai sinh bản chính, có thể đi một mình nếu có bản cam kết của cha mẹ hoặc người giá hộ.

Ngoài ra, nếu đặt vé đoàn có trẻ em cha mẹ cũng cần lưu ý cung cấp thông tin chính xác của em trùng khớp với giấy khai sinh bản chính, tránh xảu ra lỗi đáng tiếc. Điều nữa cần lưu ý, khi đi máy bay có trẻ con cha mẹ không nên đặt chỗ ngay gần cửa thoát hiểm, vì trẻ con rất hiếu động có thể vô tình mở khoang máy bay gây ảnh hưởng đến an toàn cả chuyến bay. Quý khách có thể tham khảo giá vé máy bay tết 2018.