Nhổ răng để niềng có đau không mối băn khoăn của rất nhiều bệnh nhân chỉnh nha. Việc phải nhổ đi chiếc răng khỏe mạnh, ít có dấu hiệu bệnh lý là điều không ai mong muốn. Tuy nhiên, để hỗ trợ tạo khoảng trống cho các răng di chuyển một cách thuận lợi, nhổ răng là chỉ định hợp lý. Để giúp các bạn giải tỏa mối lo của mình và hiểu hơn về quy trình nhổ răng khi niềng bác sĩ tại Nha khoa quốc tế Việt Pháp sẽ cung cấp những thông tin hữu ích ngay sau đây.

Tại sao phải nhổ răng khi niềng?

Trong nha khoa nguyên tắc phục hồi và bảo tồn răng thật luôn được đặt lên hàng đầu. Không một bác sĩ nào muốn nhổ đi chiếc răng khỏe mạnh của bệnh nhân. Chỉ khi không còn giải pháp tối ưu nào khác thì nhổ răng mới được chỉ định. Thực chất, không phải trường hợp nào cũng phải nhổ răng khi chỉnh nha. Nó còn tùy thuộc vào độ tuổi, thời điểm niềng răng, cấu trúc răng và xương hàm. Nhổ răng thường được thực hiện ở một số bệnh nhân niềng răng hô, răng mọc lệch lạc, chen chúc, răng khấp khểnh hoặc móm,…

Có phải nhổ răng khi niềng hay không sẽ được các bác sĩ tính toán kỹ lưỡng rồi mới đưa ra quyết định. Để nắn chỉnh thành công đòi hỏi phải có chỗ trống thích hợp để răng di chuyển về vị trí đúng chuẩn. Thế nhưng ở những người trưởng thành do răng, xương hàm và mô nướu đã phát triển ổn định nên răng khó có thể di chuyển nếu không đủ chỗ trống. Do đó, dựa trên sự phân tích kỹ lưỡng bác sĩ sẽ chỉ định nhổ 2 răng hoặc 4 răng,…

Nhổ răng để niềng không giống như việc nhổ đi chiếc răng có dấu hiệu bệnh lý nó cần phải được tính toán chi tiết, kỹ lưỡng bởi đây cũng là yếu tố góp phần quyết định vào sự thành công hay thất bại của ca http://nhakhoaquoctevietphap.com/nie...khong-dau.html.

Nhổ răng để niềng có gây đau hay nguy hiểm gì không?

Các bạn thân mến! nhổ răng có đau hay nguy hiểm gì không phụ thuộc rất lớn vào kỹ thuật và trình độ chuyên môn của nha sĩ. Nhổ răng tuy chỉ là một tiểu phẫu nhỏ trong nha khoa nhưng nếu không được thực hiện theo đúng quy trình sẽ có nguy cơ gây ra các cơn đau nhức kéo dài, viêm nhiễm thậm chí là ảnh hưởng tới dây thần kinh xung quanh.

Mặc dù vậy, bạn cũng không nên quá lo lắng bởi hiện nay tại các cơ sở nha khoa uy tín thường áp dụng kỹ thuật nhổ răng không đau. Trước khi nhổ răng hầu hết các bệnh nhân đều được chụp phim X – Quang, dựa trên hình ảnh chụp chiếu bác sĩ sẽ đánh giá, biết được cấu trúc chân răng như thế nào để có hướng nhổ răng thích hợp và nhanh chóng.

Trong suốt quá trình thực hiện bác sĩ sẽ vệ sinh sạch sẽ răng miệng, gây tê vùng răng cần nhổ nhằm kiểm soát mọi cảm giác đau nhức. Sau khi nhổ răng xong bác sĩ kê thuốc giảm đau và kháng viêm tại nhà cho bệnh nhân. Và chỉ sau một vài ngày là bạn sẽ bình thường trở lại.

Nhổ răng không đau, ít chảy máu và lành thương nhanh sẽ là điều kiện thuận lợi cho thao tác niềng răng sau này. Điều quan trọng nhất là bạn cần phải tìm hiểu để lựa chọn một cơ sở niềng răng uy tín. Mặc dù có khá nhiều nơi quảng cáo chỉnh nha giá rẻ nhưng bạn hãy cân nhắc để chi phí bỏ ra tương xứng với chất lượng dịch vụ.

Hy vọng với những thông tin mà chúng tôi chia sẻ trên đây đã giúp các bạn hiểu rõ nhổ răng để niềng có đau không. Mọi thắc mắc liên quan tới răng miệng xin vui lòng gọi tới hotline: 0967 46 1199 để được hỗ trợ tư vấn bởi các chuyên gia nắn chỉnh công nghệ cao.