mua chung cư trả góp là hình thức mua nhà đang có nhu cầu rất cao, đông đảo đến từ những người có thu nhập thấp. Tuy nhiên còn rất nhiều người chưa hiểu rõ những thủ tục thiết yếu cho việc mua căn hộ chung cư trả góp. Dưới đây 1 số lưu ý bạn nên biết trước lúc quyết định có nên mua trả góp căn hộ không ?

• Ưu điểm

Đối với nhiều người có mức lương trung bình thì việc lập tức sở hữu cho mình một căn hộ chung cư dường như là điều chẳng thể, do vậy mua căn hộ chung cư trả góp được coi là biện pháp thông mình và thích hợp. Ưu thế của hình thức mua bán chung cư này đó là bạn sẽ ko phải trả 100% giá trịcủa căn hộ ngay tại thời khắc mua, được ngân hàng hỗ trợ cho vay đến 70% trị giá, số tiền lãi & gốc cho vay sẽ được trả tiền theo định kỳ và hợp đồng giữa hai bên. Thêm vào đó lúc mua trả góp nếu bạn chưa có nhu cầu ở ngay có thể cho thuê, ngoài ra rất nhiều Dự án sau lúc hoàn thành trị giá căn hộ tăng cao, tài sản của người mua trả góp lúc đó được đây lên

• Hạn chế

bên cạnh đó trước lúc mua bạn cần cân nhắc kỹ càng số tiền mình hiện có, mức thu nhập hàng tháng, số tiền có thể để ra sau khi trừ toàn bộ những khoản chi phí sinh hoạt. Nhiều người không tính toán kỹ lưỡng trước khi mua căn hộ dẫn tới trạng thái không có khả năng chi trả, nợ tăng cao.
Dưới đây là 1 số lưu ý bạn cần để ý trước lúc quyết định có lựa chọn mua căn hộ trả góp hay không ?
  1. Đánh giá năng lực tài chính của mình: Bạn cần xác định rõ số tiền hiện nay mình có(a), khả năng vay vốn tương trợ tài chính(b), khả năng trả nợ(c). Nếu như a+b> c thì việc mua nhà trả góp của bạn hoàn toàn khả thi
  2. Tìm hiểu kỹ thông báo về dự án: Vị trí địa lý (có giao thuận tiện), độ uy tín của nhà thầu, giá cả và những loại chi phí, tính hợp pháp của dự án, những tiện nghi của cuộc sống
  3. Làm rõ những khoản trong hiệp đồng mua bán, tránh tình trạng tiền mất tật mang : Bạn cần xem xét cẩn thận các điều khoản có trong thỏa thuận, đề xuất điều chỉnh các khoản phi hợp lý....